Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
Xe di chuyển trong tiệm rửa xe không phải lưu thông ngoài đường giao thông, nên chú nhỏ không bằng lái thì cũng không bị truy cứu trách nhiệm về mặt luật giao thông.
Chủ xe giao xe cho chủ tiệm rửa, chứ không giao cho chú nhân viên, đây là 1 hợp đồng dân sự về dịch vụ rửa xe. Chủ xe chỉ có quyền đòi chủ tiệm đền tiền theo hợp đồng dân sự giữa hai bên.
Chủ tiệm sẽ yêu cầu chú nhân viên bồi thường theo luật lao động, mà thường là giảm nhẹ cho người lao động rất nhiều. Cơ bản là chủ tiệm sẽ phải gánh phần lớn trách nhiệm.
"VKSND Tối cao cũng ra thông báo gửi VKS các địa phương hướng dẫn việc định tội danh đối với các trường hợp người điều khiển phương tiện giao thông gây tai nạn ở những nơi không phải đường giao thông như sân trường, bến bãi, công trường… Theo đó, người điều khiển phương tiện giao thông thuộc đối tượng điều chỉnh của Luật Giao thông đường bộ (phương tiện giao thông đường bộ và xe máy chuyên dụng) khi di chuyển từ nơi này đến nơi khác ở bất kỳ địa điểm nào mà gây tai nạn đến mức phải chịu trách nhiệm hình sự thì xử lý theo Điều 202 Bộ luật hình sự." ..... Không bằng lái là xử lý hết nha bác

Hạng C
8/7/13
608
15.497
93
Bác dùng từ nghe chua chát quá. Ko ai sinh ra muốn mình nghèo, cũng ko ai muốn thất học cả trừ những thằng phá gia chi tử thôi. Theo em lỗi hoàn toàn của chủ tiệm rửa xe vì giao xe cho thợ.
Nhiêu đây mà chua chát thì sao ra đời đc. Tập quen vs những điều chói tai sẻ giúp tiết chế bản thân hơn. :)

• Like
Reactions: doggy and Pendulum
Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113
Cháu ngu quá đi làm thuê không có bằng lái thì việc dời xe là việc của chủ tiệm cháu tinh tướng làm chi để rồi mang họa cũng may là chỉ hư hỏng xe chứ chết người thì cháu còn khốn nạn nữa. Chúc cháu qua chuyện này bớt ngu đi nhé! :mad::mad::mad::mad:

Lx. confirmed
Hạng C
11/2/14
611
1.535
93
34
Sài Gòn
Em hỏi ngu là tại sao chủ xe mẹc ko nhận là mình cầm lái rồi chẳng may tông vào tường? Như thế sẽ đc BH đền 100%. Còn phía nhà rửa xe thì bắt họ đền in ít thôi khoảng 50 củ. Lợi cả đôi bên mà lại nhanh gọn
A đang đi xe gì?

• Like
Hạng B2
16/1/08
337
150
43
Saigon
Em hỏi ngu là tại sao chủ xe mẹc ko nhận là mình cầm lái rồi chẳng may tông vào tường? Như thế sẽ đc BH đền 100%. Còn phía nhà rửa xe thì bắt họ đền in ít thôi khoảng 50 củ. Lợi cả đôi bên mà lại nhanh gọn

Ai làm cho bác cái biên bản tông vào tường? CA Phường hay CA Giao thông? Bác tốn bao nhiêu cho cái biên bản này!?

• Like
Hạng D
15/7/11
1.072
2.707
113
Mấy thằng ku này em lạ gì, ko gom hết nhưng hầu hết là vậy, lúc leo lên xe khách chạy thì làm hay lắm, y như kiểu tao rành lắm, mặt cứ hất lên trời, đến khi đụng chuyện mặt xanh lè, khóm nóm cúm rúm nói ko ra hơi, nhiều đứa vừa khóc vừa năn nỉ, nói chung xài đồ ko phải của mình mà còn thích ra vẻ nên lãnh cho hết, nói thật em chủ xe em cũng ko tha, của mình làm ra cực cm mới có, đâu đâu bị tông bể đầu rồi khóc xin cho qua hả, éo.

Hạng B1
12/8/15
59
48
18
54
Rõ ràng là như vậy. Cứ theo đó mà xác định trách nhiệm các bên và trách nhiệm bồi thường như thế nào.
Còn 1 trường hợp khác: có 1 số chổ rửa xe ngay cửa vô chủ cơ sở có dán 1 bảng thông báo đại loại là "không được giao chìa khóa cho nhân viên". Nếu rơi vào trường hợp này thì chủ cơ sở có thể vịn vào đó để vô can.
Nếu thế này chắc chủ xe KIA cũng liên quan? Vì chủ KIA giao xe cho nhân viên rửa xe, rồi mới tông vào Mer... Như thế này thì rắc rối quá, vào rửa xe đâu biết ai là nhân viên ai là chủ cở sở???