Hạng C
5/5/16
617
979
93
Chính xoác.
Chính xác 1/2 ah.. còn tùy em NV có biết luật và có ai bảo vệ quyền lợi hai không
Tham khảo nè:
Điều 622 Bộ luật dân sự quy định Bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra như sau:

“Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.”
Về nguyên tắc: Xe mes vào rửa là có HĐ miệng với chủ cs rửa xe (chớ ko phải với anh rửa xe), anh NV chỉ thừa hành nhận xe khách theo quy trình của chủ đưa ra (cái này bên CA sẽ làm rõ la quy định vậy hay anh NV này tài lanh nhận)
Như vậy chủ xe Mes nên kiện anh chủ cs rửa xe (nắm thằng có tóc á), anh chủ rửa xe sẽ lôi anh NV vào chung. Tỷ lệ đền bù thì do Tòa phán xử.. ngoài ra chủ rửa xe bị tội giao người ko có GPLX điều khiển phương tiện sai quy định (nếu CA chứng minh được là chủ rửa xe có quy định NV nào cũng được nhận chìa khóa).
Nếu quy định là anh NV có bằng lái mới được nhận chìa khóa mà anh NV xui này tài lanh nhận thì NV xui này phải chịu hết.
Trong mọi trường hợp xe Mes đều được bồi thường... (Bảo hiểm đền chủ xe Mes, chủ rửa xe đền lại cho BH, NV xui đền lại chủ rửa xe. quy trình là thế á... ) kkkk

Hạng C
5/5/16
617
979
93
Em hỏi ngu là tại sao chủ xe mẹc ko nhận là mình cầm lái rồi chẳng may tông vào tường? Như thế sẽ đc BH đền 100%. Còn phía nhà rửa xe thì bắt họ đền in ít thôi khoảng 50 củ. Lợi cả đôi bên mà lại nhanh gọn
Thứ nhất: vụ náy to tát, ko thể claim BH dễ dàng vậy đâu, lấy 50 chai là ở tù vì trục lợi BH ấy..
Thứ hai: giá trị đền bù BH từ 29tr trở lên thì BH yêu cầu có biên bản tai nạn có xác nhận CA hay gì gì đó để chứng minh... nên sao mà chủ xe Mes tự rước họa vào thân chi cho mệt...
Ko nên chết vì thiếu hiểu biết á.. kkkkk

Hạng B1
23/10/17
55
61
18
Chính xác 1/2 ah.. còn tùy em NV có biết luật và có ai bảo vệ quyền lợi hai không
Tham khảo nè:
Điều 622 Bộ luật dân sự quy định Bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra như sau:

“Cá nhân, pháp nhân và các chủ thể khác phải bồi thường thiệt hại do người làm công, người học nghề gây ra trong khi thực hiện công việc được giao và có quyền yêu cầu người làm công, người học nghề có lỗi trong việc gây thiệt hại phải hoàn trả một khoản tiền theo quy định của pháp luật.”
Về nguyên tắc: Xe mes vào rửa là có HĐ miệng với chủ cs rửa xe (chớ ko phải với anh rửa xe), anh NV chỉ thừa hành nhận xe khách theo quy trình của chủ đưa ra (cái này bên CA sẽ làm rõ la quy định vậy hay anh NV này tài lanh nhận)
Như vậy chủ xe Mes nên kiện anh chủ cs rửa xe (nắm thằng có tóc á), anh chủ rửa xe sẽ lôi anh NV vào chung. Tỷ lệ đền bù thì do Tòa phán xử.. ngoài ra chủ rửa xe bị tội giao người ko có GPLX điều khiển phương tiện sai quy định (nếu CA chứng minh được là chủ rửa xe có quy định NV nào cũng được nhận chìa khóa).
Nếu quy định là anh NV có bằng lái mới được nhận chìa khóa mà anh NV xui này tài lanh nhận thì NV xui này phải chịu hết.
Trong mọi trường hợp xe Mes đều được bồi thường... (Bảo hiểm đền chủ xe Mes, chủ rửa xe đền lại cho BH, NV xui đền lại chủ rửa xe. quy trình là thế á... ) kkkk
Rõ ràng là như vậy. Cứ theo đó mà xác định trách nhiệm các bên và trách nhiệm bồi thường như thế nào.
Còn 1 trường hợp khác: có 1 số chổ rửa xe ngay cửa vô chủ cơ sở có dán 1 bảng thông báo đại loại là "không được giao chìa khóa cho nhân viên". Nếu rơi vào trường hợp này thì chủ cơ sở có thể vịn vào đó để vô can.

hmq confirmed
Hạng D
26/5/08
2.386
2.313
113
HCM
vietnamwcm.wordpress.com
Trong nhà máy: quản lý mà giao việc "nghiêm ngặt" (hàn cắt, thiết bị nâng, áp lực, ...) cho nhân viên chưa đủ điều kiện (đào tạo sát hạch, cấp chứng nhận) mà tai nạn xảy ra thì quản lý chịu trách nhiệm chính! Nhân viên tự ý làm, không được phép, có tai nạn thì tự chịu, thậm chí phải đền bù cho thiệt hại của doanh nghiệp.

Đây là một dạng doanh nghiệp nhỏ nên việc xác định trách nhiệm cũng sẽ tương tự!

Hạng D
8/5/16
2.226
5.958
113
bác nói vẻ thanh cao, bác có xe oto không. cho tui mượn chạy vài vòng có gì thì thương lượng, hoặt trừ dần. tháng trừ 1-2 triệu j. lương em bèo lắm chỉ vài triệu 1 tháng hà. có nhiều em đưa thêm. Đây là 1 bài học cho những kẻ vừa nghèo vừa ngu. thích thể hiện. bị lỗi thì hay lấy lý do nghèo ra. không lẽ nghèo muốn làm gì làm. khi có hậu quả thì nói" mọi người ơi, mình nghèo lắm có ai thông cảm và giúp đỡ mình không"

Bác nói quá lời!
Đọc post của cậu nv thì hiểu ý chính của cậu ta là “làm sao giảm nhẹ án”. Việc kể khổ chỉ là để thông tin rõ về hoàn cảnh vì sao cậu ta chấp nhận hậu quả ngồi tù rồi. Vậy mà bác và nhiều bác vào chửi người vừa nghèo vừa ngu” là sao? Người giàu ko có người ngu ah? Dại gái, tiêu hoang, kinh doanh phi đạo đức (= tiêu hoang cái đức của chính mình)... cũng là một dạng ngu đó! :(

Hạng F
3/10/15
9.851
12.125
113
Mấy bác trên kêu sao chủ xe quá cứng nhắc k claim BH, gặp bác mới mua cái xe bạc tỷ, bị đụng banh đầu, mất zin bác có xót ko. Nếu chủ xe claim BH là mình đụng, BH chắc trả rồi đó, rồi chủ xe sẽ gặp những vấn đề sau ai chịu:

1. Tiền BH năm sau tăng, hoặc BH éo thèm bán luôn.

2. Xe nằm hãng (vd 1 tháng) chủ xe éo có xe đi, phải đi uber chẳng hạn, tiền Uber ai trả? vd 1 ngày đi làm, chủ xe kiếm đc 2tr, 30 ngày ko có xe = 60tr, thằng nào trả? Chủ xe đòi 200tr là may rồi, mọe, bớt lào cào. Có nhiều đứa cho mình cái quyền nghèo, ra đường lạng lách phóng cho cố gặp chuyện là vin vào cái cớ nghèo, nhất là mấy thằng taxi.

3. Chưa kể chủ xe có thể chứng minh thiệt hại về tinh thần thì 200tr ko đủ đâu.

Ko liên quan nhưng em vừa bị tương tự, đố các bác hãng báo giá bn:

Em đồ là 50 triệu cho quả này!
Cái đèn hậu vẫn còn chiến, mới chỉ vỡ kính thôi.

Hạng B2
18/7/04
363
246
43
53
saigon
thiết nghĩ mấy bác chủ gara, tiệm rửa xe chỉ cho phép nhân viên những NV nào đã có bằng lái được giao nhiệm vụ nhận xe & điều khiển xe của khách thôi

9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Chủ Mer muốn làm cho thằng ku nhớ đời đây mà, chứ tha ngay cho nó thì nó lại còn gây ra nhiều vụ khác. Mer thường sẽ mua bảo hiểm 2 chiều rồi, chỉ cần khai là anh đi về, do vội qua húc mẹ nó vào cái ghế đá. Vỡ mất cái đèn là xong. bảo hiểm lo tất tần tật.
Mong các thánh, các sửu nhi, các xxx gì đó chưa có bằng lái thì chịu khó ra ngoài, đừng có mà lớ ngớ leo lên xe lái lái, vặn vặn mà đổ nợ ra.

• Like
Reactions: doggy
9/5/16
4.028
4.176
113
Bình Phước
Mấy bác trên kêu sao chủ xe quá cứng nhắc k claim BH, gặp bác mới mua cái xe bạc tỷ, bị đụng banh đầu, mất zin bác có xót ko. Nếu chủ xe claim BH là mình đụng, BH chắc trả rồi đó, rồi chủ xe sẽ gặp những vấn đề sau ai chịu:

1. Tiền BH năm sau tăng, hoặc BH éo thèm bán luôn.

2. Xe nằm hãng (vd 1 tháng) chủ xe éo có xe đi, phải đi uber chẳng hạn, tiền Uber ai trả? vd 1 ngày đi làm, chủ xe kiếm đc 2tr, 30 ngày ko có xe = 60tr, thằng nào trả? Chủ xe đòi 200tr là may rồi, mọe, bớt lào cào. Có nhiều đứa cho mình cái quyền nghèo, ra đường lạng lách phóng cho cố gặp chuyện là vin vào cái cớ nghèo, nhất là mấy thằng taxi.

3. Chưa kể chủ xe có thể chứng minh thiệt hại về tinh thần thì 200tr ko đủ đâu.

Ko liên quan nhưng em vừa bị tương tự, đố các bác hãng báo giá bn:

Cụ có vẻ đang sân si quá nên lời nói cũng có phần aKay rồi. Bảo hiểm săn đón mình chứ mình đâu cần bảo hiểm, không mua ở đây thì mua chổ khác. mình là thượng đế chứ có phải cty bảo hiểm đâu. mà cái mông xe cụ chắc thay cả cụm rồi, em dự cũng khoảng 60 chai nhẩy.