Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Vậy là lại có thêm một bác trải nghiệm thực tế nơi nước bạn. Chúc mừng chuyến đi bổ ích và tốt đẹp của bác.
Hy vọng sẽ có thêm nhiều bác được đặt chân đến Nhật. Bác nào có thắc mắc hay còn e ngại điều gì thì cứ đem lên đây, để anh em cùng thảo luận và chia sẻ.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Vậy là lại có thêm một bác trải nghiệm thực tế nơi nước bạn. Chúc mừng chuyến đi bổ ích và tốt đẹp của bác.
Hy vọng sẽ có thêm nhiều bác được đặt chân đến Nhật. Bác nào có thắc mắc hay còn e ngại điều gì thì cứ đem lên đây, để anh em cùng thảo luận và chia sẻ.
Có 1 điều em thấy rất thích là mặc dù em chỉ biết tiếng Anh và không biết một từ tiếng Nhật nào nhưng vẫn sống sót dễ dàng ở Nhật và sử dụng được dễ dàng tất cả các phương tiện công cộng! Mọi thứ đều thể hiện và hướng dẫn bằng hình vẽ sinh động và trực quan!

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Có 1 điều em thấy rất thích là mặc dù em chỉ biết tiếng Anh và không biết một từ tiếng Nhật nào nhưng vẫn sống sót dễ dàng ở Nhật và sử dụng được dễ dàng tất cả các phương tiện công cộng! Mọi thứ đều thể hiện và hướng dẫn bằng hình vẽ sinh động và trực quan!
Chính cái này em cũng phải nể họ. Bác có biết lý do vì sao họ làm được điều khó không??

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Tại vì khi làm ra một cái gì, họ luôn tự hỏi cái đó phục vụ cho ai. Đứng trên góc độ của người được phục vụ, họ sẽ dùng thử, làm thử xem nó có ổn không.
Có nghĩa là họ luôn có suy nghĩ cho người khác. Còn nước mình thì làm cho xong việc, còn mọi thứ thì không quan tâm.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Vd: con đường Lũy Bán Bích được cho là hiện đại nhất quận Tân Phú. Nó có cả lối đi cho người mù. Thế nhưng
1. Ngã 3 Lũy Bán Bích và Trịnh Đình Thảo chồng cột đèn giao thông... sau lưng cột điện. Một việc làm cực kỳ ngu ngốc và mang đậm bản sắc Việt Nam.
2. Vài bữa sau, thêm thằng cây xanh trồng 1 cái cây gì đó phía trước cột điện. Rốt cuộc đèn giao thông thành...anh hùng núp.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
3. Lễ đến, thêm một thằng Việt Nam từ phường lại treo thêm một cái cờ đảng lên cây cột đèn. Đèn giao thông xem như..mất bóng từ đây.
Vạn đời vạn kiếp, con người vn không thể hơn được ai.
4. Em gọi điện lên phòng Chiếu sáng công cộng để phản ánh. Lần đầu nó nói để nó kt và sửa. Mãi chẳng thấy gì thay đổi. Em gọi điện lần nữa, nó bảo nó chú ý nhìn kỹ vẫn thấy. Bó tay nó luôn. Giờ đi xe mà còn phải lo tìm đèn giao thông nữa. Em xạc cho nó một trận, nó nói nó kg làm được gì, khi nào có kế hoạch đào đường mới đào lên và đưa ra ngoài được.
Thật, cái lối suy nghĩ này em kg thể chịu được. Đúng là ngu lâu.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
5. Em tiếp tục gọi lên Cây xanh, nó vâng dạ và bảo sẽ kt và sửa. Sau 3 tháng vẫn như cũ. Đúng là xứ Vịt chỉ lo cho mình mà thui. Nản.
6. Cách đây vài tuần, người dân tự ý tháo hàng rào phân cách giữa đường để qua đường cho tiện, khỏi đi vòng mất công xa. Thật, suy nghĩ ngắn thật. Cứ thấy gì tiện là làm trước, kg cần suy nghĩ cho người khác, cho sự an toàn giao thông.
Ý thức của từng cá nhân phải có trước thì xã hội mới tiến bộ. Giáo dục vn đã thất bại và mãi hoài thất bại.

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Con cháu của em đi học về cứ đọc ra ra câu: Ra đường thấy rác lượm liền.
chắc cô nó dạy cho nó. Nghe mà thấy rợn da gà cho nền giáo dục. Chỉ một câu đó thôi, nghe lên đủ thấy lý thuyết xuông. Em đố ai tìm thấy ông thầy bà cô nào thấy rác mà lượm. Họ cứ ngồi nặn ra câu này, câu kia nghe cho hay, cho kêu, cho thật ý nghĩa. Thế nhưng ứng dụng và thực hành là con số không.
con bé đó vẫn ném rác ra cửa sổ, đi xe hơi vẫn hạ kiếng xuống ném rác ra đường.

Hạng D
9/7/09
1.754
962
113
Con cháu của em đi học về cứ đọc ra ra câu: Ra đường thấy rác lượm liền.
chắc cô nó dạy cho nó. Nghe mà thấy rợn da gà cho nền giáo dục. Chỉ một câu đó thôi, nghe lên đủ thấy lý thuyết xuông. Em đố ai tìm thấy ông thầy bà cô nào thấy rác mà lượm. Họ cứ ngồi nặn ra câu này, câu kia nghe cho hay, cho kêu, cho thật ý nghĩa. Thế nhưng ứng dụng và thực hành là con số không.
con bé đó vẫn ném rác ra cửa sổ, đi xe hơi vẫn hạ kiếng xuống ném rác ra đường.
Bác bình luận rất hay nè. Bên Nhật em thấy người ta mặc áo vest đi nhặt rác. Đáng nể phục! Bên VN thì đi ngoài đường thấy người ta vô tư ném bất kỳ cái rác gì xuống đường. Ngán cái gọi là văn minh XHCN!

• Like
Reactions: mit.jacmo84