Hạng B2
15/9/14
128
22
18
41
Cám ơn chủ thớt, thật sự cũng yêu đất nước hoa anh đào này, và đặc biệt khâm phục ý thức trách nhiệm của con người Nhật Bản.

Tập Lái
10/4/17
10
1
3
33
Đập ngay vào mắt là quả đường quá sạch, chả bù cho nước mình :(

Tập Lái
3/3/18
3
1
1
26
nói j thì nói, em rất khâm phục nghị lực của con người nc nhật, các bác có nhớ vụ lụt năm nào k, họ vẫn vươn lên trở lại rất nhanh đấy

Hạng B1
17/6/18
82
26
8
ibaohiem.vn
Chương 1: Shinnarashino
Đây là tên của cái ga xe điện gần khu tôi ở. Đối với Nhật Bản, mỗi khi nói đến một địa điểm nào đó thì hình như đa số đều nói tên khu đó hoặc ga gần đó. Ít khi nào tôi nghe nói về tên đường như ở xứ mình.

Tôi, một công dân Việt Nam, thật sự là đã có một cảm giác vui thích khi lần đầu đặt chân lên chiếc tàu điện. Cái thứ mà ở nước nhà chưa có. Cái cảm giác đó chắc nếu chưa có thì ai cũng muốn có một lần cho biết.
Đa số những người lên tàu điện sẽ đứng để nhường chỗ cho những cụ già và em nhỏ. Có những lúc chuyến tàu thật là đông. Người đi tàu đứng trật ních. Nhưng đôi lúc thì chuyến tàu thật vắng vẻ và thoải mái. Máy bán nước tự động luôn được đặt đầy đủ tại chỗ đón tàu.
[BCOLOR=#ffffff]Hầu như tất cả các đường ray xe điện được xây lên cao một chút hoặc là dưới lòng đất. Vào ga xong, bạn phải leo lên thang cuốn, thang bộ để lên hoặc xuống chỗ đón tàu điện.[/BCOLOR]

Điều mà tôi thấy hay ở những ga này đó là luôn có nhưng âm thanh vọng ra nhắc nhở và hướng dẫn mỗi khi bạn lên thang cuốn hay lên tàu điện. Âm thanh ấy nhắc nhở bạn hãy coi chừng chân bạn, xe điện đã sắp đến, nếu bạn đi tới nơi nào đó thì nên chuyển đổi qua tàu khác, xem lại xem mình có quên gì trước khi xuống tàu không, … Ngôn từ thật là hay, lịch sự và nhẹ nhàng.

ƯỚC GÌ 1 LẦN ĐƯỢC ĐẾN NHẬT BỔN BÁC AH