Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Em đoán mò vầy bác coi thử giống bịnh xe bác không nghe.
Lúc máy ì bác đạp ga có cảm nhận được vòng tua máy lên rất chậm? Cụ thể bình thường bác mớm ga là máy rống lên còn lúc đó có nhồi ga thì máy cứ lì lì, xe tăng tốc rề rề rất chậm sau hồi lâu mới đạt tốc độ mình muốn dù nhấn ga sâu hơn bình thường. Để vậy chạy 1 hồi tự nhiên máy rồ lên bốc lại như cũ rồi lâu lâu lại bì ì 1 lúc.

Nếu đúng vậy bác thay liền cái lọc gió đi :)
CHính nó bác ạ. Bệnh em nó y như bác nói, Em cũng đang nghi là lọc gió, dẫn đến thiếu không khí nên xăng ko đc đốt cháy, nhưng lý luận là nếu nó bị nghẹt lọc gió thì lúc nào cũng phải bị chứ, lthứ 2 là h đã tháo ống thở máy ra thì thay vài hôm cũng bị đen lại do máy hít khói có nhớt bác ạ, nhưng dự là em vẫn thay để bắt bệnh,

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: VNET
Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
CHính nó bác ạ. Bệnh em nó y như bác nói, Em cũng đang nghi là lọc gió, dẫn đến thiếu không khí nên xăng ko đc đốt cháy, nhưng lý luận là nếu nó bị nghẹt lọc gió thì lúc nào cũng phải bị chứ, lthứ 2 là h đã tháo ống thở máy ra thì thay vài hôm cũng bị đen lại do máy hít khói có nhớt bác ạ, nhưng dự là em vẫn thay để bắt bệnh,
Lọc gió dơ thì lượng gió hút vô máy ít hơn làm máy yếu hơn, hao xăng hơn. Có lúc nó hút vài hạt bụi nên bị nghẹt là đột ngột máy bị ì lại như tình trạng của bác, 1 lúc sau mấy hạt bụi rớt ra hay bị hút chui vô máy luôn thì đường gió thông hơn nên máy bốc lại.
Chuyện ống thở làm dơ lọc gió theo em là không khả thi. Bác cứ ra xe coi thử, chỗ ống thở từ máy ra cắm vô cổ hút gió nằm phía sau lọc gió nên khói nhớt từ ống thở sẽ bị hút thẳng về máy chứ đâu thể nào chạy ngược lại làm dơ lọc gió được. Lọc gió dơ chỉ do bụi bặm thôi.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Lọc gió dơ thì lượng gió hút vô máy ít hơn làm máy yếu hơn, hao xăng hơn. Có lúc nó hút vài hạt bụi nên bị nghẹt là đột ngột máy bị ì lại như tình trạng của bác, 1 lúc sau mấy hạt bụi rớt ra hay bị hút chui vô máy luôn thì đường gió thông hơn nên máy bốc lại.
Chuyện ống thở làm dơ lọc gió theo em là không khả thi. Bác cứ ra xe coi thử, chỗ ống thở từ máy ra cắm vô cổ hút gió nằm phía sau lọc gió nên khói nhớt từ ống thở sẽ bị hút thẳng về máy chứ đâu thể nào chạy ngược lại làm dơ lọc gió được. Lọc gió dơ chỉ do bụi bặm thôi.
bác nói rất chi là có lý, nhưng mà em nghĩ em vẫn bị đen lọc gió do khói nhớt bác ạ, là do khi em de tới de lui hay đậu 1 chỗ, nổ máy thấy từ khoang động cơ bốc khói lên rất nặng, làm trong xe rất ngợp, (em cũng chưa xem kỹ chỗ này xem có phải do khoang máy không kín với khoang lái ko) thì trong lúc đó cổ hút gió sẽ hút không khí vào dĩ nhiên là sẽ kèm theo khói của máy thở, hôm trước em mở cái lọc gió ra thấy trên mấy cái thành của cổ hút gió phần xuống động cơ bụi không à, để mai t7 rảnh rỗi em vệ sinh ^^, với lại em thấy trên bề mặt lọc gió có mấy cái lỗ không biết là do người ta chọt cho thông gió hay cấu tạo cái lọc gió nó thế, hui mai em đi mua về thay là biết ngay á mà, tks bác VNET nhìu

• Like
Reactions: VNET
Tập Lái
16/3/17
8
17
3
29
Bác kia 22 tủi, có vợ, có nhà, có xe oto. Ngưỡng mộ bác quá. Em 35 tủi mới bít mùi oto là gì @_@

hì e tks bác thật sự thì số e trước nay rất đen luôn xong vô tình e phất lên thôi bác à chứ gia cảnh nhà e thì thuộc không điều kiện bác ạ :) trước tết thì e củng tèn tèn trên con oẹc choai tơ 150 thôi và e đang xác định mục tiêu là mua bé matuý về chạy thử cho biết.. ai ngờ trời cho e nổ hủ đc 150tr hôm mùng 2 tết + tiền e cày tết không đi đâu chơi cắm đầu kiếm $ nữa nên mới dư đc chút ít .^^
còn vợ cả thì thật ra e chưa cưới mà quen nhau củng 7 năm rồi sống chung năm nay là 4năm rồi bác ạ ^^ e đang hướng đến mục tiêu tiếp theo là sửa sang nhà cửa rồi sau đó mới cưới đc ^^

Tập Lái
16/3/17
8
17
3
29
Bác mua vậy là may rồi, hehe. Đọc bài của bác mà hết hơi... Chúc mừng bác tham gia vào hội Ma túy.

hí hí tks bác .. e tường thuật lại từ lúc e ôm tiền đi cưới nó về tới lúc đọc đc bài của bác chủ thớt hay quá nên e ngồi cả đêm đọc hết 35trang sau đó tự sự lại hành trình đi tìm e nó tới lúc đọc bài đấy bác ạ

• Like
Reactions: boixitai
Tập Lái
16/3/17
8
17
3
29
hic, bác í mua cái xe dám phi hẳn xuống tận blộc mà có 82tr, e mua cái xe đã 105tr đã thế còn sửa vãi đạn, ôi chao....., ấy thế mà năm vừa rồi em hỏi 2,3 chiếc toàn tầm giá đó, 125 -130, thậm chí có thằng bạn quen 1 ông Gara ở Mạc Đĩnh Chi nó hỏi giá dùm, xe Nha Trang lên, cũng 120tr, sao bác mua đc cái xe có 82 tr thế nhỉ T__T, bác cho cái view em ấy e nhìn thử đc ko
e củng chả hiểu nữa lúc đầu e xác định tầm 110 quay về lúc xem bài đăng là 100tr xong e chơi chiêu cầm đúng 82tr tiền tươi qua xem xe e thấy xe chả xem gì ngoài nổ máy lên rồi nói thẳng luôn .. mà hên nhà anh đó 2vk ck làm bên tỉnh uỷ có 2 cái xe 1con laceti nữa con này vợ ảnh ít đi để bụi dày đặc lun e nói vậy cái ảnh nhận luôn ^^ thế là e vác về thí nghiệm bể mất cái kính cửa @@

• Like
Reactions: boixitai
Tập Lái
16/3/17
8
17
3
29
Cập nhật
Ngày 16-3-2017 sau khi post hành trình từ lúc e lấy về tới lúc e đọc bài này ...sau đây e xin tiếp tục hành trình cùng vợ 2 MATIZ của e..
1h30 ngủ zậy vk cả gọi í ới có điện thoại lọ mọ nghe đt...giật bắn zậy tỉnh ngủ lun .. có tiền tới :))
e gọi vợ cả đi ăn rồi phi 1 mạch đi LIÊN HÀ - LÂM HÀ.. chặng đường khá là xa .. đi tới sông đồng nai luôn ^^.. e coi google map ~100km ... Xăng thì mới đổ hum qa chưa đi đâu .. coi lại lốp , nước mát , dầu thắng , dầu máy kéo ti thăm nhớt lên vẫn còn vàng với bằng dấu ( . ) vẫn ngon lành :)) qất
làm 1 mạch tới tượng phật ngay đường qẹo zô hồ TUYỀN LÂM thắp cây nhang xin lên đường bình an đi đến nơi về đến chốn ... tuy e đạo chúa nhưng e phân biệt rỏ ràng xin ai củng vậy có lòng là đc @@ e củng khấn là người đạo chúa mà vẫn mong ông phật phù hộ con thượng lộ bình an...hầu như lần nào đi qua đây e củng vô thắp nhang khấn đi đường bình an.. lần trước đi bảo lộc có các cụ lớn e sợ lại nói đạo chúa đi khấn fật nên không ghé còn lại hầu như đều thành kính xin..

bắt đầu đi đổ đèo thì xe nhiều cứ đi tèn tèn sau xe người ta kô vượt gì cho chắc @@
hết đèo tới cao tốc qua trạm thu phí e làm vèo maximum ngồi trong xe cây gió ngoài nó cứ vù vù qua ^^ cảm giác phiêu vợ cả cứ í ới chậm lại mà e đang phê kệ cmn luôn =))
phi tới nơi đường thì ôi thôi rồi từ cầu Tân Văn zô toàn ổ Voi , Gà bụi mịt mù @@ hên là mình ngồi trong xe nó bớt biết bao nhiêu ...
e lo thăm hỏi các bác nhà e rồi tranh thủ qua kiếm $$$ hehe .. sau đó e lại về ĐÀLẠT cho kịp trời lúc đấy củng đâu ~5h hơi tối rồi tranh thủ về thôi ghé zô làm 200 cành xăng rồi lại 1 mạch phi ngựa vừa phi vừa nghe nhạc ôi phiêu ling qá @@

Lúc này trời tối dần e mắt kém nên củng k phi nhanh lắm cứ đè sau xe người ta dứt :) ra tới cao tốc e làm 1 ga maxximum vù qua bé taxi LADO chạy 1 hùi tới đoạn lên dốc e cứ dóng max ga và lúc này cảm nhận thấy xe cứ bị yếu yếu sao ák.. thế là t` LADO nó vù qa e hic.hic (cay cú rồi đây) tới đoạn dốc hơi là là e bơm cứng ga tới đoạn đường thẳng e lại vù qua nó lại đang phê tự dưng con ford ranger VÈO như máy bay qua mặt e ... ngớ... chân thì cứng cmn ga dí theo nó lòi bản họng thằng taxi thì chậm lại tít sau e dí theo nó mà tới đàlạt vẫn không gặp đc đít >"< hic hic xe đùi qá dí sao nỗi ... lên đèo e đi số 4 thì thấy lì lì nên đi số 3 thấy đở hơn dể tăng tốc hơn mà vẫn chậm @@
về tới đàlạt 7h hơn sàng sàng chở vợ cả đi tẩm bổ vì đi chiều giờ rồi @@ thế là ăn xong về ngủ 1 giấc phê lòi ...

NGÀY 17-3 sau khi làm 1 giấc dài e ra xe lục đồ hqa mấy bác gởi cho 2 cụ cả nhà e .. ôi đờ mờ quên đồ dưới nhà bác rồi.... loay hoay k biết sao ... lại fải làm 1 cuốc nữa ... HIC HIC ĐEN GÌ ĐÂU
hút bi cần làm gì cho nó ngơ ra thôi lên đường coi ti thăm nhớt lần nữa vẫn ok @@ . nước vẫn còn...DỨT TIẾP THÔI
lần này đi đường NAM BAN cho vui @@ 1 mạch vèo xún đèo đi tốc độ củng k nhanh lắm vì sợ dân ở đây qa đường max ẩu.. qua thác voi 1 đoạn thì trời mưa ầm ầm e ngồi trong xe cảm giác khó tả @@... đi xe máy thì xác định ướt nước mưa cứ bắn vô mặt đau thôi rồi hehehe

Đang bon bon bỗng nhiên RẦM , CON VỢ CẢ LA LÊN CÁI GÌ VẬY A ... ÔI ĐỜ MỜ GẶP CÁI Ổ KHỦNG CMN LONG ... NƯỚC MƯA LÊNH LÁNG ĐƯỜNG E PHI QUA AI NGỜ THỐN ^^ ... ĐI 1 đoạn thì vô đổ xăng thằng cờ hó cây xăng chỉ chỉ e không hiểu gì ra hỏi nó hả hả kiểu như bị điếc vậy á ^^ vì e mở nhạc to qá nó chỉ cái BÁNH TRƯỚC....ÔI .2 MẮT E TRỢN TRÒN LÊN CÁI BÁNH NÓ XẸP LÉP , ỐP LAZĂNG THÌ ĐI ĐÂU CMNR E NGỚ NGƯỜI THÔI XONG NẢY CON KHỦNG LONG HẠ CÁNH ĐI MẤT CMNR ... LÒNG ĐAU NHÓI. vác bộ đồ nghề sau cốp ra củng hên là chủ xe trước có để trong cốp cái đội với bánh sơ cua thay xong đổ xăng vừa đi vừa tiếc cái lazăng bh kiếm đâu thọt cmn 1 bên >"<....

...tới nơi thì trời gần tối rồi hnay đi chậm vì vẫn còn ức chế cái Ổ KHỦNG LONG...tranh thủ lấy đồ rồi lại mò về ... tức gì đâu .. e lại vù ra liên khương lần này kô đi CAO TỐC quất FINÔM vì lâu chưa đi @@.. đang bon bon thì từ xa thấy ĐÈN XANH - ĐỎ NHÁY NHÁY ... VỢ CẢ QÍU Í ỚI ANH ƠI GIỜ SAO ... LÀM E QUÍU THEO.. NHƯNG QUÁ MUỘN RỒI ... ĐÃ RẤT GẦN MẤY ANH ẤY... E ĐI TÈN TÈN QA HÊN QÁ 1 ANH ĐANG NGHE ĐT VỚI MẤY ANH ĐANG MÒ MÒ CÁI GÌ TRONG LỀ ..VÃ HẾT MỒ HÔI...đi 1 đoạn ghé ngã 3 PHINÔM nghỉ ngơi 2vk ck qất tô cháo vịt + dĩa gỏi e làm hơi thuốc + bi cần rồi mới bắt đầu đi tiếp cứ tèn tèn mò về ĐÀLẠT @@
...VỀ TỚI NƠI KHÁ LÀ MỆT VỢ CẢ ĐÒI ĐI ĂN VẶT E SÀNG 1 VÒNG PHỐ CHO VỢ CẢ MUA LUNG TUNG R MỚI VỀ

CẢM NHẬN SAU 2NGÀY LIÊN TỤC DỨT HƠN 300KM KHÁ LÀ PHÊ ...
XE THÌ MÁY LẠNH YẾU XÌU @@ LÚC ĐỂ XE Ở NẮNG NÓNG THÔI RỒI VÀO XE 1LÚC CHẠY NÓ MỚI ĐỞ HƠN (E MỚI XẮM CÁI TẠO SƯƠNG TỪ NƯỚC THÌ HÔM NAY ĐI THẤY NÓ MÁT HƠN HUM QUA CHẮC VÌ CÓ SƯƠNG NÊN ĐỞ HẦM HƠN @@ ... E FẢI COI LẠI CÁI MÁY LẠNH THÔI BÁC NÀO Ở ĐÀLẠT RÀNH CHỈ E VỚI...)
E XIN MẠN PHÉP POST HÌNH E NÓ GỌI LÀ CÓ TÍ PHONG TRÀO CHO AE DỄ TƯỞNG TƯỢNG @@ lúc này xe chưa phang đi LÂM HÀ.... lúc này đang ở BẢO LỘC
Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2

ĐÂY LÀ HÌNH E TỰ THIẾT KẾ ĐANG MUỐN LÊN AE NÀO BIẾT CHỔ BÁN ĐUÔI GIÓ + LÀM BODY KIT CHỈ E VỚI ... GIÁ CẢ NHƯ THẾ NÀO Ạ

Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2 Nhật kí Matiz - Chặng đường đi tìm vợ 2

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Cập nhật
Ngày 16-3-2017 sau khi post hành trình từ lúc e lấy về tới lúc e đọc bài này ...sau đây e xin tiếp tục hành trình cùng vợ 2 MATIZ của e..

gồi trong xe nó bớt biết bao nhiêu ...
e lo thăm hỏi các bác nhà e rồi tranh thủ qua kiếm $$$ hehe .. sau đó e lại về ĐÀLẠT cho kịp trời lúc đấy củng đâu ~5h hơi tối rồi tranh thủ về thôi ghé zô làm 200 cành xăng rồi lại 1 mạch phi ngựa vừa phi vừa nghe nhạc ôi phiêu ling qá @@

Lúc này trời tối dần e mắt kém nên củng k phi nhanh lắm cứ đè sau xe người ta dứt :) ra tới cao tốc e làm 1 ga maxximum vù qua bé taxi LADO chạy 1 hùi tới đoạn lên dốc e cứ dóng max ga và lúc này cảm nhận thấy xe cứ bị yếu yếu sao ák.. thế là t` LADO nó vù qa e hic.hic (cay cú rồi đây) tới đoạn dốc hơi là là e bơm cứng ga tới đoạn đường thẳng e lại vù qua nó lại đang phê tự dưng con ford ranger VÈO như máy bay qua mặt e ... ngớ... chân thì cứng cmn ga dí theo nó lòi bản họng thằng taxi thì chậm lại tít sau e dí theo nó mà tới đàlạt vẫn không gặp đc đít >"< hic hic xe đùi qá dí sao nỗi ... lên đèo e đi số 4 thì thấy lì lì nên đi số 3 thấy đở hơn dể tăng tốc hơn mà vẫn chậm @@
về tới đàlạt 7h hơn sàng sàng chở vợ cả đi tẩm bổ vì đi chiều giờ rồi @@ thế là ăn xong về ngủ 1 giấc phê lòi ...

NGÀY 17-3 sau khi làm 1 giấc dài e ra xe lục đồ hqa mấy bác gởi cho 2 cụ cả nhà e .. ôi đờ mờ quên đồ dưới nhà bác rồi.... loay hoay k biết sao ... lại fải làm 1 cuốc nữa ... HIC HIC ĐEN GÌ ĐÂU
hút bi cần làm gì cho nó ngơ ra thôi lên đường coi ti thăm nhớt lần nữa vẫn ok @@ . nước vẫn còn...DỨT TIẾP THÔI
lần này đi đường NAM BAN cho vui @@ 1 mạch vèo xún đèo đi tốc độ củng k nhanh lắm vì sợ dân ở đây qa đường max ẩu.. qua thác voi 1 đoạn thì trời mưa ầm ầm e ngồi trong xe cảm giác khó tả @@... đi xe máy thì xác định ướt nước mưa cứ bắn vô mặt đau thôi rồi hehehe

Đang bon bon bỗng nhiên RẦM , CON VỢ CẢ LA LÊN CÁI GÌ VẬY A ... ÔI ĐỜ MỜ GẶP CÁI Ổ KHỦNG CMN LONG ... NƯỚC MƯA LÊNH LÁNG ĐƯỜNG E PHI QUA AI NGỜ THỐN ^^ ... ĐI 1 đoạn thì vô đổ xăng thằng cờ hó cây xăng chỉ chỉ e không hiểu gì ra hỏi nó hả hả kiểu như bị điếc vậy á ^^ vì e mở nhạc to qá nó chỉ cái BÁNH TRƯỚC....ÔI .2 MẮT E TRỢN TRÒN LÊN CÁI BÁNH NÓ XẸP LÉP , ỐP LAZĂNG THÌ ĐI ĐÂU CMNR E NGỚ NGƯỜI THÔI XONG NẢY CON KHỦNG LONG HẠ CÁNH ĐI MẤT CMNR ... LÒNG ĐAU NHÓI. vác bộ đồ nghề sau cốp ra củng hên là chủ xe trước có để trong cốp cái đội với bánh sơ cua thay xong đổ xăng vừa đi vừa tiếc cái lazăng bh kiếm đâu thọt cmn 1 bên >"<....

...tới nơi thì trời gần tối rồi hnay đi chậm vì vẫn còn ức chế cái Ổ KHỦNG LONG...tranh thủ lấy đồ rồi lại mò về ... tức gì đâu .. e lại vù ra liên khương lần này kô đi CAO TỐC quất FINÔM vì lâu chưa đi @@.. đang bon bon thì từ xa thấy ĐÈN XANH -

CẢM ]
Ui chao, xe bác nhìn còn long lanh nhỉ, quá chất so với cái giá 82 củ, chúc mừng bác, e thấy bác post bài này lúc 4h30 sáng , xem ra cũng dân cày đêm nhỉ, máy lạnh bác ra chỗ đầu xô viết nghệ tĩnh làm, cách thuận lợi mấy căn, chỗ đó nghe ae nói good, xe bác e nghĩ khả năng lâu ko chạy nên hết gas thôi, mà sao e pm zalo My mi ko thây pác trả lời

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
hì e tks bác thật sự thì số e trước nay rất đen luôn xong vô tình e phất lên thôi bác à chứ gia cảnh nhà e thì thuộc không điều kiện bác ạ :) trước tết thì e củng tèn tèn trên con oẹc choai tơ 150 thôi và e đang xác định mục tiêu là mua bé matuý về chạy thử cho biết.. ai ngờ trời cho e nổ hủ đc 150tr hôm mùng 2 tết + tiền e cày tết không đi đâu chơi cắm đầu kiếm $ nữa nên mới dư đc chút ít .^^
còn vợ cả thì thật ra e chưa cưới mà quen nhau củng 7 năm rồi sống chung năm nay là 4năm rồi bác ạ ^^ e đang hướng đến mục tiêu tiếp theo là sửa sang nhà cửa rồi sau đó mới cưới đc ^^
E hỏi ngu phát "nổ hũ" là gì vậy bác?