Hạng D
5/4/09
1.559
2.026
143
Bác chủ làm bài hay quá, em kém chộp chọt nên không report được như bác:

Tết 2012 em cũng làm 1 trip bụi 4 ngày ở KL, Mallaca và Putrajaya. Đi Mallaca thú vị lắm, vùng đất gần như Hội An, đi trong ngày về. Còn Putrayaja vắng hoe, nhưng thành phố có kiến trúc hiện đại và đặc sắc lắm, đi về trong ngày được, nhưng không nên quá 6h chiều là hết xe về. Ở KL thì leo tháp đôi phải dậy thật sớm, ko thì xếp hàng dài cổ nha, tối coi nhạc nước bên dưới khá hấp dẫn. Trip năm đó em đi Airsia tổng cộng 8tr luôn ks Novotel 3 đêm (member), cực rẻ !

Năm nay em làm lại trip này với bà cả, nhưng ko dám bay Airasia nữa mà bay Vietjet Air qua Sin chơi 1 ngày, sau đó đi bus qua KL và dự định đi Langkawi 4 ngày nữa, về bằng VNA ngay mùng 2 Tết. Tổng thiệt hại lần này gồm vé bay (VJA & VNA) và hotel ở Sin (Novotel free 1 night) và KL (Novotel) hết 10tr5 cho 2 người, chi phí trong trip sẽ báo cáo sau.

Em còn gà chưa biết từ Sin qua KL bằng bus theo line nào, đi mất bao lâu ? Bác nào có kinh nghiệm cố vấn giúp em !

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Sau hơn 3 năm 1 tý, nhà em lại sắp có chuyến Malaysia 4 ngày 3 đêm, ngồi đọc lại cái thread từ đầu đến cuối, lấy lại được một vài thông tin hữu ích cho chuyến đi lần này, phát hiện ra một điều thú vị là tiền RM đã mất giá so với hồi năm 2013, những không biết giá cả bên đó có leo thang hay không?
Rút kinh nghiệm lần trước, lần này nhà em chọn khách sạn Novotel ở khu Bukit Bintang luôn để cho gần mấy chỗ mua sắm.
Khi về em sẽ có review cụ thể lại cho các bác đi sau.
Đây là kế hoạch dự kiến cho chuyến đi lần này của em, các bác nào mới vừa đi về cho em xin ý kiến ạ!
Sáng 8h55 bay từ TSN đến KL (Lần trc là đến sân bay giá rẻ LCCT, lần này nghe nói là sân bay khác, KLIA2 không biết có đúng vậy không) bằng hãng AIRASIA (vé mua có 230 USD mà thanh toán qua thẻ thể nào nó trừ tới 5.300.000 VND, đắng lòng mà không biết cách thanh toán nào khác ;-))
Nếu đúng là KLIA 2 thì có cơ hội thử EXPRESS của bạn từ sân bay về KL Sentral với giá 35RM/pax (192K VND, hồi 2013 thì sẽ là 245k nhé).
Sau đó ra đường bắt Monorail về bến Jalan Chulan, đi bộ về khách sạn vì thấy trên bản đồ chỉ cách 350m.
Ngày 1: Từ 2h chiều đến tối khuya lượn lờ mấy chỗ mua sắm, chân tháp đôi.
Ngày 2: Bus đi Malaca chơi đến chiều về, tối ghé China Town
Ngày 3: Bus Hop on hop off cả ngày, lượn thành phố và mấy trung tâm thương mại.
Ngày 4: 12h trưa bay nên chỉ dậy sớm chuẩn bị lên đường là vừa.
Bác nào mới đi bằng Air Asia về cho em xin xác nhận là nó xuống sân bay nào?
Mua sim 3G ở đâu, loại gì cho tiện liên lạc và phải sử dụng được 3G
(năm trước đi mua sim ở sân bay thì rất nhanh, nhưng bạn em khi vào trong TP mà mua thì chờ lâu thôi rồi)
Malaysia hiện nay có Uber không các bác?
Thời tiết bên đó đang như thế nào ạ? Hình như đợt này không phải đợt giảm giá của các bạn ;-)
Cảm ơn các bác ghé thăm!

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Hè tới rồi, chắc sẽ có nhiều bác lựa chọn cho gia đình qua Malay chơi nên em cập nhật tình hình chuyến đi 4 ngày 3 đêm ngày 10/06/2016 ở đây để có thể có thông tin hữu ích cho các bác tham khảo nhé!
Trả lời luôn mấy câu hỏi mà em đã hỏi ở trên, nếu đi lần đầu, chắc cũng sẽ có những câu hỏi giống như em thôi ;-)
1. Nếu đi hãng Air Asia thì xuống sân bay KLIA2 (sân bay rất lớn nằm sát bên sân bay quốc tế Malaysia KLIA).
2. Mua sim 3G ngay trên đường từ cổng xuống máy bay, đi hết đường dẫn sẽ thấy chỗ bán sim, em chọn cái sim của hàng Maxis, giá 30 RM (165K VND) có nhiều ngày sử dụng 3G và gọi về Việt nam thì rẻ hơn bèo. Tính ra chỉ khoảng 1.400 VND/ phút. Nên mua ngay tại đây vì chỉ mất 10 phút là cùng, nhớ kiểm tra 3G coi ok chưa, nếu không nhờ bạn hỗ trợ liền đỡ mất thời gian về sau.
3. Malay hiện nay có UBER, chạy ok và rất rẻ, tuy nhiên để bắt xe thì nên đứng tại 1 địa điểm nào đó cụ thể chút mới tìm được xe (bạn mới tìm được mình), vì dụ ngay cổng khách sạn hoặc ngay cổng trung tâm thương mại lớn ;-). Có hôm em đứng trước tòa tháp đôi bắt xe mà cả 20 phút 2 bên không thể gặp nhau vì chỗ đó lớn quá ! Giá rẻ như đi tại Việt nam, hôm em đi từ khách sạn ra sân bay 60KM mà chỉ mất 90RM tương đương với 8.100 VND/km (trên đường đi qua 3 lần trạm thu phí, nhưng bạn không đòi tiền này, khác với VN nhà mình nhỉ).
4. Không phải mùa giảm giá rầm rộ nhưng ở tất cả mọi nơi vẫn có chương trình giảm giá như thường, đặc biệt là Parkson và Isetan (2 cái này đều có trong Pavilion và Suria KLCC).
Tạm vài thông tin đến với các bác, thông tin cụ thể về hành trình và hình ảnh minh họa em sẽ cập nhật trong vài ngày tới ạ!
Tấm hình Bonus em chụp tại Quảng trường Hà lan tại TP Malaca!
DSC_5227 by Lê Phương Anh, trên Flickr

• Like
Reactions: mi.sa
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Ngày 1:
HCM - 8h55 -> Kuala Lumpur - 11h55 Lang thang sân bay tới 4h chiều, mua vé KLIA EXPRESS về trung tâm KL Sentral mất 55RM / người = 297.000 VND (trước khi tới đây em chỉ thấy thông tin là 35RM).
Ngày 2:
KL - Malacca (150km) mất 2h trên xe bus
Ngày 3:
Dạo chơi Kuala Lumpur
Ngày 4:
Không kịp làm gì, dậy ăn sáng, trả phòng KS và UBER ra sân bay vì em bay chuyến 11h55 về SG.
Đánh giá sơ bộ KS Novotel Kuala Lumpur sau khi ở 3 đêm với giá 1.5t / đêm.
Em lựa KS này vì thấy nó nằm gần trung tâm, có thể đi bộ được đến TTTM Pavilion trong tầm 5 phút, đi bộ được tới Aquaria KLCC trong tầm 10 phút và đi trong đường hầm rất dễ chịu, mô tả đường hầm đã làm em hết sức ngạc nhiên này ở trong phần tiếp theo (từ Aquaria KLCC - đi bộ sang tháp đôi chỉ 300m, tức là 2 cái này nằm gần như sát bên nhau).
... nhưng mà:
Khách sạn không còn xứng tầm 4 sao vì đồ đạc trong phòng rất cũ kỹ, view nhìn về tháp đôi đã bị mấy tòa nhà cao tầng khác che chắn hết, chỉ còn nhìn thấy cái chóp của tòa tháp thôi ;-(
Ăn sáng rất dở, 3 ngày ăn gần như giống hệt nhau và hầu như không có 1 loạt thịt nào ;-( chỉ có xúc xích là có hương vị của thịt thôi.
Với giá ngang với cái KS này, có lẽ nên ở KS Farenheit 88 trên đường Bukit Bintang sẽ ok hơn nhiều do dưới chân KS này đã có 1 TTTM rất lớn là Farenheit, trong tầm đi bộ thì còn có bến tàu điện trên cao AIR ASIA Bukit Bintang (cách 400m), TTTM Pavilion, TT hàng hiệu StarHill Galery, TTTM Lot 10, cửa hàng H&M ... cực kỳ tiện lợi.
Nếu bác nào muốn ở KS về đêm và ngắm tháp đôi thì em khuyên nên ở KS Trader Hotel KLCC vì nó nằm gần như đối diện với tháp đôi, chỉ cách cái Công viên Sentral Park KLCC (đi bộ qua công viên chừng 200m là tới), ngay trên lầu cao nhất của nó còn có cái Sky Bar nổi tiếng luôn ;-) Giá thì cũng khá ... chát ;-)

• Like
Reactions: mi.sa and amalgam
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Chuyến đi của em được bắt đầu ở phòng chờ sân bay TSN, khoảng 8h55 bay, máy bay tới lúc khoảng 8h30, cũng như mọi lần, khách vừa vô hết là mình lên máy bay.
DSC_4925 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Bà con đi chuyến này cũng đông lắm, có vẻ như cũng kín chỗ ;-)
DSC_4932 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Rồi, bay lên nào, đầy là địa phận Việt nam nhé các bác!
DSC_4938 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Khoảng 1h30 phút sau là tới địa phận của bạn rồi, từ trên cao nhìn xuống, TP nó như thế này!
DSC_4946 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đây là trung tâm thành phố Kuala Lumpur, nhìn kỹ có thể thấy cái tháp đôi ở phía trên, bên cánh trái !
Từ đây bay đến sân bay em thấy mất cả 30 phút, tưởng bị cho bay sang nước nào rồi chứ ;-)
DSC_4947 by Lê Phương Anh, trên Flickr

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Xuống sân bay, đi bộ từ ngoài vào cũng tương đối xa, tuy nhiên đang khí thế nên không có vấn đề gì. Tới gần chỗ làm thủ tục nhập cảnh thì thấy có 2 cái Kiosk bán sim, loanh quanh một hồi, lấy cái sim hết 30RM, có luôn 3G và mạng ầm ầm ngay tại sân bay, thế là yên tâm rồi. Nhưng mà không hiểu nó thế nào mà trong TK chỉ còn 10RM thôi, thế là phải mua thêm cái card 10RM nữa. Gọi về VN thoải con gà mái, 3G cũng lướt vô tư, đến trcs lúc về ra sân bay vẫn còn 10RM các bác ạ!
EM cũng không ngờ gọi về VN nó rẻ đến như vậy, bằng chứng đây ạ! (khoảng 1.400 VND / phút)
IMG_0979 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Xếp hàng làm thủ tục nhập cảnh cũng hơi lâu vì khách du lịch tới ML đợt này rất đông, em mất khoảng gần 40 phút mới ra khỏi được sân bay.
Đầu tiên là phải tìm chỗ hút thuốc, khổ thiệt, sân bay nó rộng quá nên đi bộ phải tới gần nửa cây số mới ra được tới ngoài đường, làm điều thuốc, sướng thế không biết!
Quay lại sân bay, mua vé tàu nhanh về KL, lúc ở VN search các kiểu thấy báo giá là 35RM tức là khoảng 189k, vậy mà tới đây lại là 55RM = 297k VND, hơi bất ngờ, nhưng lần trước em đi xe Bus từ sân bay về nên lần này quyết đi loại hình này cho biết. Vé nó bán cho mình là để qua cửa soát vé, đi chuyến nào cũng được nhé các bác.
Sau đó thì thấy ở sân bay có nhiều cửa hàng cửa hiệu nên 2 vợ chồng lang thang một hồi, mua tùm lum thứ cũng tới gần 4h chiều. Lại phải tranh thủ kiếm cái gì ăn trước khi về TP.
Nghe đồn ở đây có McDonal nên đi kiếm, cuối cùng lại phải lên tới lầu 3. Quán trang trí khá đẹp và không khó để tìm.
Em nó đây
DSC_4952 by Lê Phương Anh, trên Flickr
CÒn đây là phía bên ngoài
DSC_4960 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Kêu 1 phần Bigmag gồm bánh, nước và khoai tây + 1 tô cháo hết tổng cộng 20RM = 110VND, ngang giá với VN phải không các bác!

• Like
Reactions: vioswhite
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
À, em quay lại vấn đề ở VN trước khi đi tý nhé, muốn đổi tiền, em alo ra đồng khởi, 1RM phải mua bằng 5550 VND, trong khi ngay tiệm vàng Kim mai (góc Cống quỳnh - Nguyến Cư Trinh) thì chỉ có 5.400, em chơi luôn ở đây cho gần ;-) - Hồi 2013 em đi thì phải đổi tới 7.000 VND - 1 RM - Cool ;-)
Sau khi ăn uống no say mới phát hiện ra quán Mc Donal có chỗ ngồi ngoài trời, hút thuốc được luôn, nó đây ;-) Thế mà lúc nãy phải chạy đi quá xa !
DSC_4969 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Nhìn lại quãng đường phải đi bộ lúc nãy ;-(
DSC_4972 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Xe máy ở đây thì nhiều, trong khi ở TT thành phố thì rất ít
DSC_4974 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Xuống tầng 1 để đi về TP
DSC_4987 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Ghé tiệm giày Bata kiếm đôi dép đi cho khỏe ;-)
DSC_4992 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Rồi vào ga lên tàu, nó chạy từ đây về TP hết 35 phút!
DSC_4996 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Tàu chạy rất êm ái! Em thích.

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Trên đường về thì cảnh vật nó như thế này:
Mới ra khỏi sân bay
DSC_4998 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Nhà cao tầng núp sau các lùm cây
DSC_5007 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đây cũng vậy
DSC_5010 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Tới gần hơn TT Thành phố
DSC_5014 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Nói chung là màu xanh rất nhiều
DSC_5015 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đâu đâu cũng có màu xanh
DSC_5016 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đây nữa
DSC_5018 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Bãi đậu xe nhiều tầng là không hề hiếm, thậm chí các toàn nhà chung cư cao tầng có chỗ em thấy tới 8 tầng để làm bãi giữ xe, người dân ở bên trên
DSC_5019 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Cách xây dựng văn minh nhỉ
DSC_5020 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đã thấy bóng dáng trung tâm TP, đây có vẻ như một cái sân bay nho nhỏ ;-)
DSC_5023 by Lê Phương Anh, trên Flickr
KL phải nói rất nhiều cây cối, ngay giữa trung tâm mà còn có rừng nguyên sinh thì chỗ này cứ gọi là ...
DSC_5026 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Điểm đến của tàu KLIA Express là nhà ga KL Sentral, từ đây sẽ có đủ các loại phương tiện đi khắp nơi trong thành phố. Vì KS ở gần bến tàu Môn Rail nên em đi phương tiện công cộng.
Ghế nhìn ra ngoài đường nhé ;-)
DSC_5028 by Lê Phương Anh, trên Flickr

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Sạch sẽ, thoáng mát
DSC_5030 by Lê Phương Anh, trên Flickr
TP toàn xe hơi
DSC_5031 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Hiếm xe gắn máy
DSC_5033 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Cuối cùng, em cũng về được tới khách sạn, từ cửa sổ nhìn ra ;-)
DSC_5040 by Lê Phương Anh, trên Flickr
Đây là căn phòng sau khi đòi nhân viên khách sạn đổi cho, lúc nãy cho em căn góc nhìn về hướng khác không thích lắm, sang bên đây thấy được hơn.
Novotel KL là KS 4 sao nhưng ẻm cũ ký quá, hơi nản, nhưng dù sao thì mọi sự cũng đã rồi ;-)
Nghỉ ngơi chút rồi bắt đầu qua bên Pavilion chơi!
EM sẽ tiếp tục sau ít phút nữa ạ.

• Like
Reactions: mi.sa