Hạng D
9/5/09
3.409
16.136
113
Re: Nhật ký lên đời Start/Stop Engine cho Honda CRV 2013

Mua amazon mắc bác ơi. Bộ Easygo xài Can bus xịn hơn bộ bác chủ. Tuy nhiên nếu mua từ alibaba về thì bộ bác chủ tầm 300USD shipped DHL về tận nhà, còn bộ xài Canbus tầm 350!~

Trời ạ, xe nào gắn ko được các bác, bên Chợ bán ầm ầm kìa, cũng lắm ầm ầm luôn kìa, nếu xe nào quá đặt biệt ko có thì lắp bộ Universary gì đó, xài chung hết, các bác qua chợ tìm, riêng mấy dòng xe Hàn bác jungle lắp ầm ầm từ Cà rem cho đến Morning...lắp Cruise Control nữa kìa....

Hạng B1
26/11/08
54
113
18

(cont)...

Việc tìm kiếm một bộ SSE ở Việt Nam cũng không hẳn là đơn giản.

Nguồn tìm kiếm đáng tin cậy đầu tiên tất nhiên là từ Honda Access.

Nhưng điều đáng buồn là website của Honda Access chỉ cung cấp những gói thiên về ngoại thất của Modulo, và gần như bỏ ngỏ phần phụ kiện điện tử đi kèm theo xe. Tham khảo qua về SSE cho Honda CRV 2013, em thấy thị trường Đông Nam Á, kể cả lớn như Úc nhợn và TQ (trừ Đài Loan), SSE cũng bị Honda ngó lơ. Chỉ có Anh và Mỹ có là SSE, tất nhiên, thị trường Mỹ quá lớn, và đồng bảng Anh quá cao.

Nhật ký lên đời Start/Stop Engine, Camera de và DVD Navigation OEM cho Honda CRV 2013

Xin báo cáo với các cụ là em loại trừ luôn phương án tìm kiếm trên taobao. Không phải là em kỳ thị hàng TQ (vì >90% các options điện tử cho các hãng xe hiện giờ được gia công ở TQ), nhưng Taobao không phải là một cái chợ dành cho khách bán lẻ: nó chủ yếu dành cho các bác mua buôn, và chất lượng thì luôn như đánh đố.

Năm 2005, e có sang Quảng Châu để làm một phóng sự điều tra về hàng fake cho tờ Tuổi Trẻ. Và em nhận thấy, riêng đối với hàng taobao, nếu chúng ta không được tận tay sờ vào sản phẩm một cách kỹ lưỡng, kiểm tra theo sự hiểu biết của mình (tức là đã có chuột bạch thí nghiệm), thì tuyệt đối đừng có đập thẻ trả tiền.

Cũng quãng thời gian lăn lộn ở Bắc Kinh, Côn Minh và Hongkong, em thấy là ngay đối với dân TQ, họ thường mua hàng lẻ từ những công ty mở đại lý bán hàng ở Hongkong, thường là những công ty có uy tín, vì họ muốn vươn ra khỏi Châu lục.

Và tất nhiên, em cũng thích những gì liên quan đến Hongkong. Lý do thứ nhất, Hongkong là nơi độ xe ở Châu Á hơi bị kinh, chắc chỉ thua bọn Nhật và Đài Loan.

Thứ hai, Hongkong cũng ghét TQ giống em. Nhớ lại kỷ niệm một đêm vần hết chai Tequila với một em HK sang tận Great Ocean Road để làm thuê, lấy tiền để lang thang đất Úc, em ấy khi đã nằm bên em trong một tư thế thân mật, đã thủ thỉ rằng: tao là người HK, éo phải dân TQ ;)

Cũng đã có thời gian dài mua bán trên Amazon và Ebay, kinh nghiêm của em cho thấy, cái giá đó phát ra không phải để cho khách hàng ở các nước đang phát triển như chúng ta mua.

Nhật ký lên đời Start/Stop Engine, Camera de và DVD Navigation OEM cho Honda CRV 2013

Có thể quan điểm của em không giống các bác: em thấy mình cần tiết kiệm từng đồng mình bỏ ra, và phải tiêu dùng chính xác. Giả sử như hồi sống ở Úc, em sẽ không ngần ngại bỏ tiền ra mua hàng trên Ebay hoặc Amazon được ship từ HongKong. Nhưng nếu đã ở VN, với biên giới sát sàn sạt thằng Tàu, bỏ giá cao ra để mua là vô lý.

Và kinh nghiệm cũng cho thấy, mua đồ cho xe hơi mà cứ vội là thế nào cũng mua phải hàng vớ vẩn, hoặc bị thuốc với giá trên trời.

Các bác từng bị ép mua xe đã gắn phụ kiện kèm theo của HVN chắc hẳn sẽ lên tiếng chứng minh giúp e, các bác đã từng là nạn nhân bị ép như thế nào.

Và vì không vội vã, cứ nhẩn nha đi xem đi tìm, em đã tránh được không ít trường hợp, nhìn thấy đồ được rao bán là cắm đầu chuồn lẹ. Em chuồn vì có 2 lý do:

1. Một số bác bán hàng nhập về hàng từ đời Lý Thường Kiệt. Hoặc các bác chỉ mua hàng giá rẻ, hàng đẩy theo lô thanh lý, vì đặc thù của các hệ thống SSE là thay đổi mẫu mã rất nhanh. Cũng có thể các bác bị đối tác gia công bên kia lừa (chuyện ấy là thường xuyên);

2. Các bác coi người mua hàng như con gà, mới hỏi han vài câu đã trợn mắt lên kêu người mua hàng không hiểu biết. Gặp các bác này là em chuồn cực nhanh, vì kiểu gì sau này nếu có chuyện các bác sẽ bảo em là thiếu hiểu biết khi sử dụng ;)

(to be continued)

Hạng C
16/2/11
616
4
18

em bồ hóng

Hạng B1
23/8/07
71
54