Tập Lái
28/12/12
46
2
8
37
Chuyện là em mới tậu 1 em Picanto 2013 bản AT, không hiểu sao khi mua xe về chạy rất ok nhưng do em ít sử dụng nên để xe ở nhà khoảng 2-3 ngày thì em bật công tắc đề xe thì xe không có hơi, màn hình hiển thị không sáng nổi, em đoán là do bình yếu, mà xe mới mua sao mà bình lại yếu nhỉ? Em sợ quá cầu cứu các bác hỗ trợ kỹ thuật. Khi kiểm tra thì mấy bác bảo là em xuống xe có thể chưa đóng cửa chặt vì vậy đèn trong xe còn sáng (cái này em cũng lờ mờ nghi ngờ vì em nhớ là đã khóa cửa cẩn thận, khi bấm nút lock trên remote cũng đã nhá đèn 1 phát, chỉ có em để đèn ở chế độ auto và bật đèn trần ở chế độ mở cửa thì đèn sáng). Thế là các bác kỹ thuật kích bình của em lại, đo đo rồi báo rằng bình ac quy em bình thường. Ôi!!!!!!! Em vừa mừng vừa lo vì không lẽ bình em là bình Đồng Nai cùi bắp vậy sao? Xe mới mà sao bình yếu ta???

Chưa hết lo, thì một buổi tối em chở Gấu nhà em đi shopping và lòng vòng quay TP thử xe mới. Đi lại ok nên em cũng yên tâm, ấy vậy mà khi ghé vào quán làm to bún thì ra xe em đề hoài không nổ máy. Lúc đó tầm 11h đêm mà không biết cầu cứu ai. Mà xin thưa với các bác là kì này rút kinh nghiệm em ra khỏi xe khóa xe cẩn thận, khi đề em tắt đèn và máy lạnh. Khi em đề thì đồng hồ táp lô vẫn sáng, máy vẫn rung lên bần bật nhưng không hiểu sao xe vẫn không nổ máy. hix. Em muốn chết đứng vì lo và vì quê với bà xã. Thế rồi may quá có ông anh làm bên gara gần nhà, ông chạy lên kiểm tra cầu chì vẫn ok; ông tháo cọc bình, rút chìa khóa và kiểm tra lại máy móc 1 lúc thì gắn cọc bình lại đề máy lại nổ bình thường. Ổng nói em lên hãng cho kiểm tra lại hệ thống điện vì nghi ngờ không phải do lỗi của bình mà có thể do lỗi của phần mềm hoặc hệ thông điện gì đó. Em nghe cũng chưa hiểu lắm.

Sáng hôm sau, em vọt ngay lên hãng để kiểm tra bằng thiết bị vi tính gì đó. Kỹ thuật viên đo đo gì gì đó cũng không phát hiện lỗi gì. Em thẩn thờ không biết xe em bị sao vậy ta? Xe mới chưa được 1000km mà sao lúc trục trặc bình, lúc đề không nổ phải tháo cọc bình ra gắn lại mới đề được.

Các bác kinh nghiệm chia sẻ và cho em hướng giải quyết với chứ em định làm 1 chuyến đi xa mà tình trạng xe vậy không biết giữa đường lỡ dở chứng thì không biết cầu cứu ai nữa. hix

Hạng D
12/1/11
1.577
3
38
Bác thợ gần nhà bác, tháo cọc bình ra, gắn lại => đề nổ:
1. Bình vẫn ok, như lời các bác kỹ thuật của hãng đã nói
2. Thao tác tháo cọc bình ra, gắn lại: cũng như ta reset lại => khởi động ok => xe của bác đã bị lỗi động cơ, or lỗi về phần điện ( Bác kiểm tra khi nổ máy, trên đồng hồ taplo có báo đèn gì ko?)
3. Bên hãng bác mua xe, ko kiểm tra thấy lỗi gì cả (:cool: ) - Bác thử quay lại, cho họ kiểm tra kỹ lần nữa. Có gì bác cứ update tình hình cho anh em biết.
Bác chủ đừng quá hoang man. Xóa lỗi là hết thôi. Thân!

Tập Lái
28/12/12
46
2
8
37
Em đã đem qua hãng cho các bác kỹ thuật đo đo gì hệ thống điện đó. Bác ấy đo 1 lúc hệ thống chạy 1 loạt thông số, bác ấy cũng đo lại bình điện và báo là khi mấy nổ bình đo được 13,6V là bình thường. Bác ấy cũng gãi đầu và xóa lỗi trên hệ thống gì đó đồng thời nói mình theo dõi tiếp xem sao. hix.
Ah còn lúc đề không nổ máy em có xem trên táp lô hiển thị như sau: lúc mở chìa khóa ON thì tất cả các đèn kiểm tra đều bật : khóa tay lái, lỗi máy, lỗi bình, lỗi két nước, .... nhưng mà theo hướng dẫn sử dụng thì lúc mở ON tất cả các đèn đều sáng thì phải???? Khi khởi động được máy trở lại em thấy các đèn đều tắt và trở lại bình thường.
HIx, vậy là xe em đã thoát nạn chưa các bác nhỉ?

Hạng D
17/5/12
1.087
155
63
31
Tp. Vũng Tàu
Khi bật chìa khoá ở ON thì tất cả các đèn cảnh báo đều sáng, khi bác đề máy nổ thì đèn cảnh báo sẽ tắt hết. Nếu xe bác mà bình thường như vậy thì cắm máy scan ở trong hãng e nghĩ nó ko báo lỗi gì cả đâu. E lót dép chờ bác fix lỗi này,

Tập Lái
28/12/12
46
2
8
37
Em là gà mờ lắm. Nên thấy sự cố là rất sợ. Các bác cho em hỏi thăm, bác kỹ thuật viên bảo là đã xóa lỗi lịch sử của hệ thống là ý nghĩa gì vậy? Vì sao xóa lỗi đó thì hi vọng có thể khắc phục được.
Ngoài ra, các bác chỉ em cách kiểm tra bình ắc quy như thế nào là bình thường ạ. Em thấy trên bình có 1 nút gì có dung dịch trong đó, nó có ý nghĩa gì không? Em cảm ơn ah.

Hạng B1
1/1/13
71
1
8
xe mới sao kỳ vậy trời??? hóng!
em mua xe nhập, chưa thấy vụ đó!