Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
35% thời gian chạy xe: 8,5 giờ.
Ăn 3 bữa: 3 giờ.
Ngủ, nghỉ: 7 giờ.
10% việc khác phát sinh: 2,5 giờ.
=> còn: 3 giờ/ ngày cho tham quan thì xác định lái xe ngắm cảnh thôi Bác, hoặc 1 nơi/ngày.
Đi vậy đuối còn hơn đi tour ah.
Nếu mục đích là Sapa và đã đi tới Huế thì bay Đà Nẵng hoặc Hà Nội thuê xe đi ổn hơn.
Cảm giác chạy xe mình mới phê Bác, thuê xe ngoài Hanoi cùng này nọ. Nhưng mình vẫn để option bay về từ Hanoi còn xe thì theo xe lửa về Sà Gòn

Tập Lái
26/10/13
20
26
14
Bác đi 10 ngày là cũng tương đối vừa phải. Đợt rồi tháng 2 mình cũng đi Đồng Nai - Sapa - Đồng Nai trong vòng 8 ngày, 1 tài duy nhất là mình, trợ lý là vợ + con trai. Tổng hành trình là 4000 Km, bình quân mỗi ngày chạy 500 Km, giờ bác đi 10 ngày thì coi như có 400 Km, dư thời gian chán.

Bác tham khảo lịch như sau nhé (lịch này target chính là Sapa, với giả định là bác ko thăm thú những địa phương khác nhiều nhé):

Day 1: 03g00 sáng từ SG đi Quy Nhơn. Tối dạo quanh thành phố, ăn uống, giải trí gì đó. Nếu tới sớm thì ra Eo Gió hóng mát.
Day 2: 07g00 sáng từ Quy Nhơn đi Quảng Bình. Tối lại dạo Quảng Bình.
Day 3: 07g00 sáng từ Quảng Bình đi Hà Nội. Tối dạo quanh khu bờ Hồ (Gần đó có phố Quán Sứ nhiều chỗ đậu xe, 30k/h).
Day 4: Khúc này sẽ có khác biệt, nếu bác đi 8 ngày giống mình thì sáng đề pa lên Sapa luôn, ăn trưa tại các trạm dừng trên cao tốc HN - Lào Cai, ko thì bác dành ra 1 ngày thăm thú HN. Mình sẽ soạn theo lịch 8 ngày, bác thích kéo dài thêm bao nhiêu ngày thì cứ điều chỉnh. Tạm thời coi như đi giống mình là lên thẳng Sapa nhé. Chiều 3g có mặt tại Sapa, đi thăm thú khắp Thị xã, ngắm cảnh này nọ.
Day 5: Sáng chạy xe lên đỉnh Ô Quy Hồ, đỉnh đèo cao nhất VN. Xong chạy về đậu xe dưới hầm xe tại Sapa Station đi cáp treo lên đỉnh Phanxipan. Trưa đi về HN.
Day 6: 07g00 sáng khởi hành về Huế.
Day 7: 07g00 Về Quy Nhơn, nếu muốn có thể về Phú Yên.
Day 8: 07g00 Khởi hành về SG.

Lịch trình này mình đi thực tế, thấy cũng hơi gấp, nhưng vui lắm, với giả định target của bác là Sapa, mấy nơi khác biết hết rồi, hoặc dành đi sau. Nếu bác muốn, có thể dùng 2 ngày dư ra đó để từ Sapa qua Cột cờ lũng cú tại Hà Giang, sau đó đi Mã Pí Lèng rồi về lại HN. Hôm trước đúng ra mình đi thêm như vậy nhưng cuối tháng phải về trả lương nhân viên + tưởng ku con đi học lại, đâu biết là chuẩn bị được nghỉ dịch dài hạn. Sắp tới sẽ làm chuyến nữa ra Hà Giang, v.v.

Cứ đi thoải mái, đừng để mấy bác than khó than mệt làm mình chùn bước ;-)

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Tết rồi em chạy 1 tài chiều ra như sau:
  • 11h30 - 2h sáng: ra đến Huế ngủ lại (dừng lại ở Quy nhơn ăn uống, ngủ nghỉ gần 3 tiếng).
  • 12h trưa - 12h đêm đến sân bay nội bài.
=> Nếu có 2 tài thì bác quất 1 lèo (khoảng 30 tiếng là đến) ra đến Hà Nội hoặc Ninh Bình gì rồi nghỉ ngơi 1-2 ngày cho khoẻ lại, xong rong rủi cung đường phía Bắc.
Option tốt Bác nhung bà xã chưa có bằng.

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Bác đi 10 ngày là cũng tương đối vừa phải. Đợt rồi tháng 2 mình cũng đi Đồng Nai - Sapa - Đồng Nai trong vòng 8 ngày, 1 tài duy nhất là mình, trợ lý là vợ + con trai. Tổng hành trình là 4000 Km, bình quân mỗi ngày chạy 500 Km, giờ bác đi 10 ngày thì coi như có 400 Km, dư thời gian chán.

Bác tham khảo lịch như sau nhé (lịch này target chính là Sapa, với giả định là bác ko thăm thú những địa phương khác nhiều nhé):

Day 1: 03g00 sáng từ SG đi Quy Nhơn. Tối dạo quanh thành phố, ăn uống, giải trí gì đó. Nếu tới sớm thì ra Eo Gió hóng mát.
Day 2: 07g00 sáng từ Quy Nhơn đi Quảng Bình. Tối lại dạo Quảng Bình.
Day 3: 07g00 sáng từ Quảng Bình đi Hà Nội. Tối dạo quanh khu bờ Hồ (Gần đó có phố Quán Sứ nhiều chỗ đậu xe, 30k/h).
Day 4: Khúc này sẽ có khác biệt, nếu bác đi 8 ngày giống mình thì sáng đề pa lên Sapa luôn, ăn trưa tại các trạm dừng trên cao tốc HN - Lào Cai, ko thì bác dành ra 1 ngày thăm thú HN. Mình sẽ soạn theo lịch 8 ngày, bác thích kéo dài thêm bao nhiêu ngày thì cứ điều chỉnh. Tạm thời coi như đi giống mình là lên thẳng Sapa nhé. Chiều 3g có mặt tại Sapa, đi thăm thú khắp Thị xã, ngắm cảnh này nọ.
Day 5: Sáng chạy xe lên đỉnh Ô Quy Hồ, đỉnh đèo cao nhất VN. Xong chạy về đậu xe dưới hầm xe tại Sapa Station đi cáp treo lên đỉnh Phanxipan. Trưa đi về HN.
Day 6: 07g00 sáng khởi hành về Huế.
Day 7: 07g00 Về Quy Nhơn, nếu muốn có thể về Phú Yên.
Day 8: 07g00 Khởi hành về SG.

Lịch trình này mình đi thực tế, thấy cũng hơi gấp, nhưng vui lắm, với giả định target của bác là Sapa, mấy nơi khác biết hết rồi, hoặc dành đi sau. Nếu bác muốn, có thể dùng 2 ngày dư ra đó để từ Sapa qua Cột cờ lũng cú tại Hà Giang, sau đó đi Mã Pí Lèng rồi về lại HN. Hôm trước đúng ra mình đi thêm như vậy nhưng cuối tháng phải về trả lương nhân viên + tưởng ku con đi học lại, đâu biết là chuẩn bị được nghỉ dịch dài hạn. Sắp tới sẽ làm chuyến nữa ra Hà Giang, v.v.

Cứ đi thoải mái, đừng để mấy bác than khó than mệt làm mình chùn bước ;-)
Hay quá Bác. Đúng là những nơi kia mình không cần ghé nhiều. Chủ yếu cung tây bắc - Sapa và lộ trình Bác nói.Bác chạy cũng khiếp thiệt. Thank Bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: Anh Pham
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Lịch trình đi trên đường nhiều quá mà không có thời gian để nghỉ ngơi và thăm quan các địa danh nổi tiếng.
Ninh Bình thì nên dành nửa ngày thăm Tam Cốc Bích Động .
Điện Biên cũng nên tới đồi A1 , cánh đồng Mường Thanh ( không nhanh vài năm nữa chắc đô thị hoá hết ) , Mường Phăng.
Đường Tây Bắc đèo dốc nhiều , chạy xa hơn dự tính.
cảm ơn Bác mình sẽ đưa Tam Cốc Bích Động vào hành trình

Trùm Cô
27/11/07
854
46.525
93
Nhà mình cũng có nhu cầu đi thác Bản Giốc mà chưa tìm được nhà nào cùng đi.

Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
Thác Bản Giốc thuộc về phía Đông Bắc rồi nên tour này không ghé được Bác ơi

Hạng B1
4/9/19
65
169
33
HCM
Thách Bản Giốc, suối LÊNIN, hang Pác pó thuộc tỉnh Cao Bằng hướng Đông Bắc. Tết này em sẽ trải nghiệm cũng đó he he

Hạng B2
31/1/16
163
141
43
42
bữa mình chạy 1 phát đầu SG - ĐN hơn 17 tiếng ( bao gồm luôn mấy lần nghỉ bị bắn tốc độ, ăn cơm uống cafe, có nhờ thằng bạn lái yếu chạy dùm hơn 100km cao tốc QN-ĐN mệt kinh khủng bác ạ, nguyên ngày sau nghỉ lại ĐN 1 ngày mới đi tiếp. Nếu bác đi 2 tài cứng thì được chứ 1 tài căng đấy.

• Haha
Reactions: Bibim
Hạng C
20/6/17
655
1.116
93
46
bữa mình chạy 1 phát đầu SG - ĐN hơn 17 tiếng ( bao gồm luôn mấy lần nghỉ bị bắn tốc độ, ăn cơm uống cafe, có nhờ thằng bạn lái yếu chạy dùm hơn 100km cao tốc QN-ĐN mệt kinh khủng bác ạ, nguyên ngày sau nghỉ lại ĐN 1 ngày mới đi tiếp. Nếu bác đi 2 tài cứng thì được chứ 1 tài căng đấy.
Cảm ơn Bác. Các Bác cho hỏi sau cao tốc ĐN - QN khi chạy ra Ninh Bình có còn qua cao tốc nào nữa không.

post tấm hình cho khí thế.

Nhờ các bác tư vấn tour Hè 2020 Sài Gòn - Sapa - Sài Gòn

• Like
Reactions: lecaothang