Hạng B2
15/3/14
275
162
43
vấn đề cạ gầm khi đi đường xấu có hay bị không vậy mấy a?
E kết e này lắm, mà sợ vụ gầm thấp (sợ cạ gầm và bị ngập do mưa hoặc triều cường...)
Cao hơn sedan 1 chút , thấp hơn innova 1 chút.

• Like
Reactions: bongsinh
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
vấn đề cạ gầm khi đi đường xấu có hay bị không vậy mấy a?
E kết e này lắm, mà sợ vụ gầm thấp (sợ cạ gầm và bị ngập do mưa hoặc triều cường...)
Gầm của Sedona chỉ cao hơn xe sedan một chút thôi bác, nên đi đường hơi xấu thôi thì cũng phải cẩn thận nha bác.
Gửi bác một tấm so sánh Sedona với xe sedan (Optima):
Nhờ các bác tư vấn về Kia Grand Sedona.

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Thanks bác rất rất nhiều. Bác viết của bác rất chi tiết ,những vấn đề và câu hỏi mà em đã đặt ra trong đầu đã được bác giải đáp tỉ mỉ và đầy đủ.Bài viết của rất bổ ích cho những người lần đầu tìm hiểu về dòng MPV này của Kia.
Chỉ còn 1 thắc mắc nhỏ nữa là : Đèn cos pha led nhiệt màu khoảng 4500k ko bác, chứ em đã từng đi xe có gắn Cos HID màu nhiệt màu 6000k, khi đi mưa như cực hình ko thấy gì luôn chỉ dò theo đèn xe trước chứ hoàn toàn dựa theo bản năng mà chạy,còn ko mưa thì cực kỳ sáng.
Một lần nữa cực kỳ Cám ơn bác về những lời tư vấn hữu ích,em sẽ đi xem và chinh phục em ấy.
Không có gì đâu bác. Em đam mê ô tô từ thời còn học cấp 2 nên thích tìm hiểu về ô tô và lớn lên may mắn có được số tiền dành dụm mua được xe. Tính em khá là dễ chịu, hòa đồng nên em cũng thường chia sẻ những trải nghiệm, kinh nghiệm và hiểu biết của mình về ô tô cho mọi người được mở mang thêm kiến thức ô tô.
Đèn xe Sedona của em là đèn HID ánh sáng vàng và em còn có một chiếc Optima GT-Line 2017 trang bị đèn cos/pha LED trắng. Em không rõ nhiệt màu của đèn LED trắng là bao nhiêu, nhưng độ chiếu sáng rất tốt khi trời không mưa; còn nếu gặp trời mưa lớn thì ánh sáng từ đèn không ăn đường nên khá là nguy hiểm. Lúc trước nhiều người nói đèn xe có ánh sáng trắng khi đi mưa rất nguy hiểm vì ánh sáng không ăn đường, em không tin điều đó cho đến khi em trải nghiệm thực tế với chiếc Optima GT-Line 2017.

• Like
Reactions: Titoni and bongsinh
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Không có gì đâu bác. Em đam mê ô tô từ thời còn học cấp 2 nên thích tìm hiểu về ô tô và lớn lên may mắn có được số tiền dành dụm mua được xe. Tính em khá là dễ chịu, hòa đồng nên em cũng thường chia sẻ những trải nghiệm, kinh nghiệm và hiểu biết của mình về ô tô cho mọi người được mở mang thêm kiến thức ô tô.
Đèn xe Sedona của em là đèn HID ánh sáng vàng và em còn có một chiếc Optima GT-Line 2017 trang bị đèn cos/pha LED trắng. Em không rõ nhiệt màu của đèn LED trắng là bao nhiêu, nhưng độ chiếu sáng rất tốt khi trời không mưa; còn nếu gặp trời mưa lớn thì ánh sáng từ đèn không ăn đường nên khá là nguy hiểm. Lúc trước nhiều người nói đèn xe có ánh sáng trắng khi đi mưa rất nguy hiểm vì ánh sáng không ăn đường, em không tin điều đó cho đến khi em trải nghiệm thực tế với chiếc Optima GT-Line 2017.
Vậy thì đúng rồi HID của Sedona nằm trong khoảng 4300k - 4500k, còn của optima nằm trong khoảng 5000k - 6000k,nên đi mưa rất nguy hiểm, mặc dù đèn của nó ra ánh sáng trắng rất đẹp,và đó cũng là lý do em ghét đèn led.Vậy là em chốt Sedona và chỉ phải khắc phục 2 vấn đề đèn và mâm( mâm chắc có thể đổi về bản của 2017 cho đẹp như xe bác) :;)))

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Vậy thì đúng rồi HID của Sedona nằm trong khoảng 4300k - 4500k, còn của optima nằm trong khoảng 5000k - 6000k,nên đi mưa rất nguy hiểm, mặc dù đèn của nó ra ánh sáng trắng rất đẹp,và đó cũng là lý do em ghét đèn led.Vậy là em chốt Sedona và chỉ phải khắc phục 2 vấn đề đèn và mâm( mâm chắc có thể đổi về bản của 2017 cho đẹp như xe bác) :;)))
Bác đổi mâm của Sedona mới thì em đồng ý. Còn đèn LED trắng zin của nó quá đẹp bác à, bác mà độ đẽo lại thì tiếc quá.
Thật sự mà nói khi đi dưới trời mưa lớn thì đèn LED trắng nó không ăn đường nhưng mình vẫn có thể thấy khá rõ mọi thứ trước đầu xe mà bác. Giờ có đi xe gì mà khi đi dưới trời mưa thì mình cũng nên đi chậm lại một chút cho an toàn. Cho nên bác cứ để đèn xe zin đi bác :)

• Like
Reactions: Titoni
Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
Gầm của Sedona chỉ cao hơn xe sedan một chút thôi bác, nên đi đường hơi xấu thôi thì cũng phải cẩn thận nha bác.
Gửi bác một tấm so sánh Sedona với xe sedan (Optima):
View attachment 1772570
E đang đi morning, lâu lâu đường xấu cũng cạ gầm mà ko xót lắm.
Nếu chuyển qua sedona thì tỉ lệ cạ gầm cao hay thấp hơn morning vậy a?
sedona cao hơn , nhưng dài hơn...

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
E đang đi morning, lâu lâu đường xấu cũng cạ gầm mà ko xót lắm.
Nếu chuyển qua sedona thì tỉ lệ cạ gầm cao hay thấp hơn morning vậy a?
sedona cao hơn , nhưng dài hơn...
Gầm Sedona cao hơn Morning, nhưng cao hơn cũng không nhiều. Cho nên Morning cạ 10 thì Sedona cạ khoảng 7 - 8.
Muốn biết chính xác sự chêch lệch độ cao gầm xe của 2 con xe này thì bác cứ ra showroom và dùng thước đo là biết à.

• Like
Reactions: bongsinh
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Bác đổi mâm của Sedona mới thì em đồng ý. Còn đèn LED trắng zin của nó quá đẹp bác à, bác mà độ đẽo lại thì tiếc quá.
Thật sự mà nói khi đi dưới trời mưa lớn thì đèn LED trắng nó không ăn đường nhưng mình vẫn có thể thấy khá rõ mọi thứ trước đầu xe mà bác. Giờ có đi xe gì mà khi đi dưới trời mưa thì mình cũng nên đi chậm lại một chút cho an toàn. Cho nên bác cứ để đèn xe zin đi bác :)
Xe bác cuối 2017 mà HID vàng à, bạn em nó lấy 2018 mà HID ánh sáng trắng. Cái xe mà hôm trước em bảo nó bị lỗi đèn trần phía sau ấy. Em nghĩ bác nào có xe HID ánh sáng trắng thì lắp con đèn gầm halogen là đi trời mưa cũng ổn. Ngày trước em đi HID ánh sáng trắng trời mưa ban ngày thì không sao ban đêm thì cũng không vấn đề gì. Chủ yếu mình đi chậm và đúng làn cho an toàn.
Bác khi nào nâng cấp đời mới đấy, thích Sedona nhưng chắc mua cũ thôi.
Mấy hôm nay trông SantaFe mới trên hình đẹp ghê.

• Like
Reactions: Titoni and TRÍ CB