Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Bác Trí CB xem cái đèn xe em khoanh đỏ ở trên í, xe này mua 2018 đấy. Đó là cái đèn em bảo nó chập chờn khi nói lần trước.

Nhờ các bác tư vấn về Kia Grand Sedona.

Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Vậy thì đúng rồi HID của Sedona nằm trong khoảng 4300k - 4500k, còn của optima nằm trong khoảng 5000k - 6000k,nên đi mưa rất nguy hiểm, mặc dù đèn của nó ra ánh sáng trắng rất đẹp,và đó cũng là lý do em ghét đèn led.Vậy là em chốt Sedona và chỉ phải khắc phục 2 vấn đề đèn và mâm( mâm chắc có thể đổi về bản của 2017 cho đẹp như xe bác) :;)))
Xe bác cuối 2017 mà HID vàng à, bạn em nó lấy 2018 mà HID ánh sáng trắng. Cái xe mà hôm trước em bảo nó bị lỗi đèn trần phía sau ấy. Em nghĩ bác nào có xe HID ánh sáng trắng thì lắp con đèn gầm halogen là đi trời mưa cũng ổn. Ngày trước em đi HID ánh sáng trắng trời mưa ban ngày thì không sao ban đêm thì cũng không vấn đề gì. Chủ yếu mình đi chậm và đúng làn cho an toàn.
Bác khi nào nâng cấp đời mới đấy, thích Sedona nhưng chắc mua cũ thôi.
Mấy hôm nay trông SantaFe mới trên hình đẹp ghê.
Xin lỗi hai bác, em bị nhầm lẫn. Sedona của em được trang bị đèn HID ánh sáng trắng (cos) và bóng pha là halogen ánh sáng vàng ạ. Em mới vừa chụp hình lại và trình hai bác :p
Khi mở đèn cos ;):

Khi mở thêm đèn pha o_O:

• Like
Reactions: adng and Titoni
Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
Cho e hỏi xíu về số chỗ ngồi, trên đăng kiểm chỉ cho 7 chỗ ( 1 tài + 6 khách), vậy:
- 1 số xe có kê thêm ghế giữa ở hàng thứ 2 (ghế nhựa hay gỗ gì đó) , hoặc nhét thêm khách ( ngồi chật 1 chút) thì có sợ bị phạt không :D
- 7 chỗ thì có tính trẻ em vào luôn không?
- e thấy quảng cáo bán nệm hơi, lật hàng ghế 3, để nệm hơi nằm thì có bị phạt ko? vì đăng kiểm ghi rõ chỉ cho 7 chỗ ngồi chứ k phải nằm :D

• Like
Reactions: TRÍ CB
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Bác đổi mâm của Sedona mới thì em đồng ý. Còn đèn LED trắng zin của nó quá đẹp bác à, bác mà độ đẽo lại thì tiếc quá.
Thật sự mà nói khi đi dưới trời mưa lớn thì đèn LED trắng nó không ăn đường nhưng mình vẫn có thể thấy khá rõ mọi thứ trước đầu xe mà bác. Giờ có đi xe gì mà khi đi dưới trời mưa thì mình cũng nên đi chậm lại một chút cho an toàn. Cho nên bác cứ để đèn xe zin đi bác :)
Xe bác cuối 2017 mà HID vàng à, bạn em nó lấy 2018 mà HID ánh sáng trắng. Cái xe mà hôm trước em bảo nó bị lỗi đèn trần phía sau ấy. Em nghĩ bác nào có xe HID ánh sáng trắng thì lắp con đèn gầm halogen là đi trời mưa cũng ổn. Ngày trước em đi HID ánh sáng trắng trời mưa ban ngày thì không sao ban đêm thì cũng không vấn đề gì. Chủ yếu mình đi chậm và đúng làn cho an toàn.
Bác khi nào nâng cấp đời mới đấy, thích Sedona nhưng chắc mua cũ thôi.
Mấy hôm nay trông SantaFe mới trên hình đẹp ghê.
Cám ơn sự góp ý và tư vấn của 2 bác. Em ghét độ đèn nhất, vì nó ko đem lại sự an toàn cho mình thứ nữa , thợ mà ko kỹ thì nó sẽ bị hấp nước . Nếu có thể thì em thay nguyên cụm đèn như bác có thể là bước lùi nhưng vẫn cảm thấy an tâm. Trước mắt là cứ để nguyên zin như vậy nếu ko vừa ý thì từ từ mình làm cũng chưa muộn.

• Like
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Bác Trí CB xem cái đèn xe em khoanh đỏ ở trên í, xe này mua 2018 đấy. Đó là cái đèn em bảo nó chập chờn khi nói lần trước.

View attachment 1773148
Em cũng vừa mới chụp hình lại vụ đèn này để giải thích cho bác hiểu.

Cái đèn cốp xe này có 3 chế độ như trong hình là: (1) TẮT, (2) TỰ SÁNG KHI MỞ CỐP và (3) MỞ (SÁNG).

Cụ thể về chức năng của từng chế độ như sau:
Đầu tiên, em sẽ để đèn trần ở chế độ "mở cửa" (chỉ cần ấn vào nút "đèn mở cửa" ở bộ điều khiển tích hợp trên trần xe ở giữa hàng ghế đầu tiên) và sau đó mở từng chế độ đèn cốp xe:

01) TẮT: Mở cửa xe hoặc mở cốp xe, đèn cốp xe không sáng.

02) TỰ SÁNG KHI MỞ CỐP: Mở cửa xe, đèn cốp xe không sáng. Mở cốp xe thì đèn cốp xe sẽ sáng.

03) MỞ (SÁNG): Mở cửa xe, đèn cốp xe sáng. Mở cốp xe, đèn cốp xe sáng. Lưu ý, ở chế độ này thì dù đã đóng hết cửa xe, cốp xe và xe đã chạy thì đèn cốp xe sẽ luôn sáng.

Còn vấn đề đèn cốp xe bị chập chờn thì xe em không bị và xài rất tốt nha bác.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: adng and Titoni
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Cho e hỏi xíu về số chỗ ngồi, trên đăng kiểm chỉ cho 7 chỗ ( 1 tài + 6 khách), vậy:
- 1 số xe có kê thêm ghế giữa ở hàng thứ 2 (ghế nhựa hay gỗ gì đó) , hoặc nhét thêm khách ( ngồi chật 1 chút) thì có sợ bị phạt không :D
- 7 chỗ thì có tính trẻ em vào luôn không?
- e thấy quảng cáo bán nệm hơi, lật hàng ghế 3, để nệm hơi nằm thì có bị phạt ko? vì đăng kiểm ghi rõ chỉ cho 7 chỗ ngồi chứ k phải nằm :D
Xe đăng ký 7 chỗ thì trên xe chỉ được phép ngồi 7 người (bao gồm tài xế), nên khi trên xe có hơn 7 người thì bị phạt nha bác.
Trẻ em vẫn được tính là một người, nhưng nếu là trẻ em từ 3 tuổi trở xuống thì lỡ bị mấy anh CSGT kiểm tra thì mình có thể xin mấy ảnh du di cho qua :D
Vấn đề nệm hơi thì em không biết ạ. Để bữa nào em thử rồi báo cáo bác nhé :p

• Like
Reactions: bongsinh and Titoni
Hạng D
17/7/15
1.343
1.527
113
Bình Dương
Cám ơn sự góp ý và tư vấn của 2 bác. Em ghét độ đèn nhất, vì nó ko đem lại sự an toàn cho mình thứ nữa , thợ mà ko kỹ thì nó sẽ bị hấp nước . Nếu có thể thì em thay nguyên cụm đèn như bác có thể là bước lùi nhưng vẫn cảm thấy an tâm. Trước mắt là cứ để nguyên zin như vậy nếu ko vừa ý thì từ từ mình làm cũng chưa muộn.
Chuẩn bác. Khi bác lấy xe về thì chắc chắn bác sẽ có nhiều bỡ ngỡ và có vài chức năng không biết sử dụng. Có gì bác cứ inbox cho em, em sẽ giải đáp hết cho bác những thắc mắc của bác về con Sedona này nhé ;)

• Like
Reactions: Titoni
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Xin lỗi hai bác, em bị nhầm lẫn. Sedona của em được trang bị đèn HID ánh sáng trắng (cos) và bóng pha là halogen ánh sáng vàng ạ. Em mới vừa chụp hình lại và trình hai bác :p
Khi mở đèn cos ;):
View attachment 1773306
View attachment 1773307

Khi mở thêm đèn pha o_O:
View attachment 1773308
View attachment 1773309
Nó trắng vàng bác ơi , đèn này đi đẹp trong mọi thời tiết.Đèn led mà nó đc như vậy là ngon luôn , nhưng nó trắng quá.

• Like
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Chuẩn bác. Khi bác lấy xe về thì chắc chắn bác sẽ có nhiều bỡ ngỡ và có vài chức năng không biết sử dụng. Có gì bác cứ inbox cho em, em sẽ giải đáp hết cho bác những thắc mắc của bác về con Sedona này nhé ;)
Sẽ như vậy , cám ơn bác nhiều.

• Like
Hạng B2
15/3/14
275
162
43
Xe đăng ký 7 chỗ thì trên xe chỉ được phép ngồi 7 người (bao gồm tài xế), nên khi trên xe có hơn 7 người thì bị phạt nha bác.
Trẻ em vẫn được tính là một người, nhưng nếu là trẻ em từ 3 tuổi trở xuống thì lỡ bị mấy anh CSGT kiểm tra thì mình có thể xin mấy ảnh du di cho qua :D
Vấn đề nệm hơi thì em không biết ạ. Để bữa nào em thử rồi báo cáo bác nhé :p
Sedona ngã hàng ghế cuối phẳng đc luôn, nên ko cần nệm hơi đâu bác.