Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Nếu được bạn up lên luôn cả cái thỏa thuận công chứng sẽ cấp 3 nền TĐC nữa để cho rõ ràng

• Like
Reactions: SunaSuni
Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
chia buồn với bác.ở vn kiện tụng ko phụ thuộc đúng sai mà phụ thuộc thằng nào tai to mặt lớn hơn ,nhiều tiền bôi trơn hơn
dù bác có lý nhưng nó sẽ tìm đủ mọi cách kéo dài rất rất lâu.
hồi xưa gia đình em có 1 miếng bị quy hoạch khai thác đá nhưng công ty thầu phải thương lượng mua chứ ko ép lấy dc.sau nó khai thác đá kề bên miếng đất nhà em.hở ra 1 tí nó đào 1 ít,tới lúc kiện tụng là nó đào 8 sào = 8000 m2 bên nhà em
tới phường , nó bảo "do đất bên nhà em sụp đổ qua bên đất nó,nó phải dọn giúp dùm ????" cái đm,bọn nó khai thác đào thì phải căn ke bên bọn nó chừa tường chừa đường đi,giờ bọn nó coi như phần đào của bên em là tường,
hài nhất là lên phường mấy ông bên phường gật gù,thằng luật sư im thin thít, chỉ ngồi ghi chép như thư ký,cái đm,còn bên thương binh phụ nữ cũng ngồi im mặc dù ai cũng hiểu chuyện gì đang diễn ra.dân vùng đó thấy quá thường xuyên rồi nên ko lạ gì.
kết là sao ? kiện mặc kiện,chả dc tích sự gì về sau bên em thuê ng trông coi 24/24.được mấy năm thì tụi nó khai thác hết phần của tụi nó đành phải mua của bên em.
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Vụ này bên em được chính quyền ủng hộ mà bên đó vẫn bác luôn.
Xác định đây là cuộc chiến trường kỳ từ đời cha đến đời con. Em chúa ghét những thế lực áp bức dân đen.

Hạng B2
21/11/19
113
256
63
36
Có 2 ý bạn cần lưu ý trong văn bản công ty gửi:

1. Công ty nói đất vô chủ, vậy tại sao còn đền bù 15tr, tiền này là tiền gì? Nếu đền bù tiền đất thì chúng tôi không nhận, chúng tôi lấy đất.

2. Nói giấy xác nhận nguồn gốc đất của UBND xã không có giá trị pháp lý. Tại sao nó vô giá trị, cần đưa chưng cứ cho dân?

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Có 2 ý bạn cần lưu ý trong văn bản công ty gửi:

1. Công ty nói đất vô chủ, vậy tại sao còn đền bù 15tr, tiền này là tiền gì? Nếu đền bù tiền đất thì chúng tôi không nhận, chúng tôi lấy đất.

2. Nói giấy xác nhận nguồn gốc đất của UBND xã không có giá trị pháp lý. Tại sao nó vô giá trị, cần đưa chưng cứ cho dân?

Cảm ơn ý kiến hữu ích của bác. Em ghi nhận.

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Nếu được bạn up lên luôn cả cái thỏa thuận công chứng sẽ cấp 3 nền TĐC nữa để cho rõ ràng

Ủng hộ mợ kiện tới bến luôn
Mà sao mãi đến gần 20 năm trời dài đăng đẳng mới nghỉ đến kiện cáo nhỉ !!!

Em xin up văn bản thỏa thuận bồi thường của công ty, có sự chứng kiến xác nhận của chủ tịch xã lúc đó. Em nhầm về thời hạn thực hiện cam kết là khi hoàn tất cơ sở hạ tầng dự án chứ không phải vô thời hạn.
Nhờ tư vấn: Đi kiện đòi 3 suất tái định cư hay nhận 45 triệu ?

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Có mấy vấn đề sau bạn cần xem xét.
1- Công ty Areco và công ty Thái Bình có phải là 1 công ty hay không?
2- Văn bản cam kết công ty Areco ký có đúng thẩm quyền hay không - tức là có quyền được đứng ra cấp cho bạn 1 suất TĐC hay không?
3- Cái biên bản này lập có nhiều sơ hở quá, lẽ ra nó phải là 1 cái bản cam kết và có chế tài nếu các bên vi phạm!!!
4- Nội dung biên bản ghi là sẽ cấp cho mỗi hộ 1 suất TĐC, thực tế đã cấp rồi, do đền bù đất trong sổ đỏ bị mua lại. Lẽ ra nội dung ghi đúng phải là cấp thêm mỗi hộ 1 suất TĐC để đền bù cho 360m2 đất bị thu hồi mà không được thanh toán!
5- CĐT Vi phạm cái biên bản thỏa thuận này thì chẳng chịu trách nhiệm gì cả, vì biên bản thỏa thuận có tính pháp lý rất yếu. Thậm chí có khi CĐT lật 180 độ, vì cho rằng người ký không được quyền ký, hoặc tự ý ký hoặc ect...
6 - Lỗi của bên bạn là đã bị CĐT ru ngủ bao nhiêu năm qua cho đến khi DA triển khai xong, họ dùng BB này để dụ cho bạn đừng quậy phá cản trở để họ thi công xong rồi họ quay lại bác cái BB thỏa thuận này.
Ra tòa thì đúng rồi, nhưng cân nhắc thiệt hơn nha bạn, vì bạn vin vào cái biên bản thỏa thuận này để làm căn cứ kiện nhưng theo mình nó chỉ giống như 1 lời hứa mà thôi

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Có mấy vấn đề sau bạn cần xem xét.
1- Công ty Areco và công ty Thái Bình có phải là 1 công ty hay không?
2- Văn bản cam kết công ty Areco ký có đúng thẩm quyền hay không - tức là có quyền được đứng ra cấp cho bạn 1 suất TĐC hay không?
3- Cái biên bản này lập có nhiều sơ hở quá, lẽ ra nó phải là 1 cái bản cam kết và có chế tài nếu các bên vi phạm!!!
4- Nội dung biên bản ghi là sẽ cấp cho mỗi hộ 1 suất TĐC, thực tế đã cấp rồi, do đền bù đất trong sổ đỏ bị mua lại. Lẽ ra nội dung ghi đúng phải là cấp thêm mỗi hộ 1 suất TĐC để đền bù cho 360m2 đất bị thu hồi mà không được thanh toán!
5- CĐT Vi phạm cái biên bản thỏa thuận này thì chẳng chịu trách nhiệm gì cả, vì biên bản thỏa thuận có tính pháp lý rất yếu. Thậm chí có khi CĐT lật 180 độ, vì cho rằng người ký không được quyền ký, hoặc tự ý ký hoặc ect...
6 - Lỗi của bên bạn là đã bị CĐT ru ngủ bao nhiêu năm qua cho đến khi DA triển khai xong, họ dùng BB này để dụ cho bạn đừng quậy phá cản trở để họ thi công xong rồi họ quay lại bác cái BB thỏa thuận này.
Ra tòa thì đúng rồi, nhưng cân nhắc thiệt hơn nha bạn, vì bạn vin vào cái biên bản thỏa thuận này để làm căn cứ kiện nhưng theo mình nó chỉ giống như 1 lời hứa mà thôi

Cảm ơn những góp ý của bác. Em xin làm rõ thêm
  1. Cty Địa Ốc Areco bây giờ đã đổi tên thành TBS Land, là 1 công ty con của Thái Bình Group.
  2. Dự Án KĐT Green Square (big C Dĩ An) này do cty Địa Ốc Areco làm chủ đầu tư. Lúc đó ông Nhuần là giám đốc cty Areco -> đủ thẩm quyền (và cũng chính ông Nhuần vừa kí thông báo không cấp tái định cư)
  3. Đúng là điểm này ngày xưa các cụ không để ý -> thiệt cho mình quá
  4. Điểm này bác chưa đúng, ở đầu văn bản thỏa thuận này có nói đến căn cứ vào giấy xác nhận nguồn gốc đất (nội dung là 360m2 đất đường đi) và công văn số 02 UB.PC của UBND xã Đông Hòa yêu cầu cty Areco giải quyết khiếu nại của 3 hộ dân về đền bù tái định cư (nội dung công văn này liên quan đến bồi thuờng cho 360m2 diện tích đường đi).
Do đó văn bản thỏa thuận này đang nói đến việc bồi thường 3 suất TĐC cho diện tích đường đi.
5- Điểm này em không đồng ý: Theo điều 117 bộ luật dân sự 2015 thì 1 văn bản thỏa thuận có công chứng (hoặc chứng thực) sẽ có giá trị pháp lý như 1 hợp đồng có công chứng, đều là cơ sở pháp lý để kiện cáo.
6- Đúng là phần này bên em còn chủ quan và thiếu nhiều thông tin (một phần do ông già giao hết vụ này cho ông anh con bác cả phụ trách).
Bất kể thế nào, như bác nói, thì nhất định phải kiện tới nơi tới chốn. Rõ ràng công ty đã tráo trở với dân.
Rất cảm ơn những ý kiến tư vấn chân thành của bác.

• Like
Reactions: anhql and pheo@
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Cảm ơn những góp ý của bác. Em xin làm rõ thêm
  1. Cty Địa Ốc Areco bây giờ đã đổi tên thành TBS Land, là 1 công ty con của Thái Bình Group.
  2. Dự Án KĐT Green Square (big C Dĩ An) này do cty Địa Ốc Areco làm chủ đầu tư. Lúc đó ông Nhuần là giám đốc cty Areco -> đủ thẩm quyền (và cũng chính ông Nhuần vừa kí thông báo không cấp tái định cư)
  3. Đúng là điểm này ngày xưa các cụ không để ý -> thiệt cho mình quá
  4. Điểm này bác chưa đúng, ở đầu văn bản thỏa thuận này có nói đến căn cứ vào giấy xác nhận nguồn gốc đất (nội dung là 360m2 đất đường đi) và công văn số 02 UB.PC của UBND xã Đông Hòa yêu cầu cty Areco giải quyết khiếu nại của 3 hộ dân về đền bù tái định cư (nội dung công văn này liên quan đến bồi thuờng cho 360m2 diện tích đường đi).
Do đó văn bản thỏa thuận này đang nói đến việc bồi thường 3 suất TĐC cho diện tích đường đi.
5- Điểm này em không đồng ý: Theo điều 117 bộ luật dân sự 2015 thì 1 văn bản thỏa thuận có công chứng (hoặc chứng thực) sẽ có giá trị pháp lý như 1 hợp đồng có công chứng, đều là cơ sở pháp lý để kiện cáo.
6- Đúng là phần này bên em còn chủ quan và thiếu nhiều thông tin (một phần do ông già giao hết vụ này cho ông anh con bác cả phụ trách).
Bất kể thế nào, như bác nói, thì nhất định phải kiện tới nơi tới chốn. Rõ ràng công ty đã tráo trở với dân.
Rất cảm ơn những ý kiến tư vấn chân thành của bác.
Tui đã từng thắng 2 vụ...
cả 2 vụ tui chưa thèm kiện gì hết, chỉ có tranh luận với tụi nó thôi. Mình cứ tìm ra những nhược điểm trong gợp đồng mà tấn công nó...
Cũng ko có đơn giản đáu vì một cái là tụi cty bảo hiểm nhân thọ. Tụi nó gài bẩy trong hộp đồng trước đó mà tui ko phát hiện ra cho đến ngày đáo hạn thì tụi nó mới căn cứ vào cái phàn phụ lục đó. Thế mà tui vãn thắng !

Dĩ nhiên cái vụ này tài sản quá lớn nên nó cố tình lật lọng. Nhưng nếu mình khôn ngoan thì tui tin mình sẽ thắng !

• Like
Reactions: SunaSuni
Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Tui đã từng thắng 2 vụ...
cả 2 vụ tui chưa thèm kiện gì hết, chỉ có tranh luận với tụi nó thôi. Mình cứ tìm ra những nhược điểm trong gợp đồng mà tấn công nó...
Cũng ko có đơn giản đáu vì một cái là tụi cty bảo hiểm nhân thọ. Tụi nó gài bẩy trong hộp đồng trước đó mà tui ko phát hiện ra cho đến ngày đáo hạn thì tụi nó mới căn cứ vào cái phàn phụ lục đó. Thế mà tui vãn thắng !

Dĩ nhiên cái vụ này tài sản quá lớn nên nó cố tình lật lọng. Nhưng nếu mình khôn ngoan thì tui tin mình sẽ thắng !

Cảm ơn bác đã tiếp thêm động lực. Em sẽ nhờ luật sư tham vấn kỹ trước khi khởi kiện.
Theo thông tin em mới nhận được chiều nay thì ông Nhuần đã nghỉ hưu từ ngày 31.07.2020, ngay sau khi kí cái giấy từ chối cấp tái định cư.
Tuy nhiên vụ này bên em kiện công ty nên chắc việc ổng nghỉ hưu cũng không ảnh hưởng. Nếu ổng có sai sót gì trong vụ này thì là mối quan hệ giữa công ty và ổng.

• Like
Reactions: pheo@