Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Cảm ơn bác đã tiếp thêm động lực. Em sẽ nhờ luật sư tham vấn kỹ trước khi khởi kiện.
Theo thông tin em mới nhận được chiều nay thì ông Nhuần đã nghỉ hưu từ ngày 31.07.2020, ngay sau khi kí cái giấy từ chối cấp tái định cư.
Tuy nhiên vụ này bên em kiện công ty nên chắc việc ổng nghỉ hưu cũng không ảnh hưởng. Nếu ổng có sai sót gì trong vụ này thì là mối quan hệ giữa công ty và ổng.
Mấy cty bảo hiểm nhân thọ tụi nó khi soạn ra bản hợp đồng có đội ngủ luật sư giỏi và điều khoản trong hợp đồng hoàn toàn có lợi cho tụi nó. Tui đã từng coi nhiều vụ trên báo chí kiện cáo của khách hàng với tụi bảo hiểm nhân thọ mà đa số phần thiệt đèu nằm ở phía khách hàng. Khi tui tranh cải với tụi nó... tụi nó còn đưa ra luật số... mấy gì đó của vn ra áp dụng nữa mới ghê. Tui nói thẳng: tôi ko cần biết đến luật gì hết.., tôi chỉ căn cứ vào điều khoản chính trong nội dung hợp đồng, nếu như bên của các người cứ áp dụng theo phần phụ lục đó thì tại sao phần chính lại nêu lên cái ý... đó để làm gì? Có phải mấy người cố tình đánh lận con đen... sao ko bỏ phần chính đó đi mà lại viết rỏ ràng ra như thế??? Thế thì chính mấy người lợi dụng luật để làm sai...
Tụi nó cố tình nói nhiều, rất nhiều thứ để đánh lạc hướng tui. Nhưng tui ko bị tác động, chỉ xoáy vào cái phần tui đã nói ở trên thôi. Cuối cùng tụi nó phải nhượng bộ tui. Có thể tui là trường hợp đầu tiên thắng tụi nó !!!

• Like
Reactions: SunaSuni
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Cũng ko hề đơn giản đâu mợ. Tranh cải rất nhiều lần... có thể tụi nó thấy tui nói vững lý quá nên tụi nó mới chịu nhượng bộ !!! He he he...

• Like
Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Cũng ko hề đơn giản đâu mợ. Tranh cải rất nhiều lần... có thể tụi nó thấy tui nói vững lý quá nên tụi nó mới chịu nhượng bộ !!! He he he...
Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Bác làm em nhớ lại ngày xưa em cũng trải qua 2 vụ trầy da tróc vảy. 1 là với thằng đa cấp Thiên Ngọc Minh Uy. Nó lừa ông bà già mua gói chăm sóc sức khỏe 100 triệu. Ông bà già cũng đã đưa tiền cho tụi nó. Nhưng may mắn là chưa nhận sản phẩm thì báo em biết (ông bà già gọi hỏi mượn tiền mua thêm). Sau 1 ngày em chiến đấu với tụi nó, cuối cùng thu lại được 90 triệu (lần đó tụi nó còn tính đánh hội đồng em nữa, lúc đó em nói trước khi đi có báo công an khu vực nên tụi nó không dám manh động). Một lần nữa là con bé nhỏ nhà em uống nhầm hộp sữa bị hư hỏng của công ty sữa phải đi cấp cứu, may mà trong thùng vẫn còn 1 hộp tương tự chưa khui, cuối cùng bên đó phải bồi thường thuốc men và tổn hại sức khỏe. Hai vụ này em đều cải lý là chính, chưa qua tòa án.
Còn đợt này phải qua tòa án thì đúng là còn rất nhiều gian nan phía trước.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
21/11/19
113
256
63
36
Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm. Bác làm em nhớ lại ngày xưa em cũng trải qua 2 vụ trầy da tróc vảy. 1 là với thằng đa cấp Thiên Ngọc Minh Uy. Nó lừa ông bà già mua gói chăm sóc sức khỏe 100 triệu. Ông bà già cũng đã đưa tiền cho tụi nó. Nhưng may mắn là chưa nhận sản phẩm thì báo em biết (ông bà già gọi hỏi mượn tiền mua thêm). Sau 1 ngày em chiến đấu với tụi nó, cuối cùng thu lại được 90 triệu (lần đó tụi nó còn tính đánh hội đồng em nữa, lúc đó em nói trước khi đi có báo công an khu vực nên tụi nó không dám manh động). Một lần nữa là con bé nhỏ nhà em uống nhầm hộp sữa bị hư hỏng của công ty Vinamilk phải đi cấp cứu, may mà trong thùng vẫn còn 1 hộp tương tự chưa khui, cuối cùng bên đó phải bồi thường thuốc men và tổn hại sức khỏe. Hai vụ này em đều cải lý là chính, chưa qua tòa án.
Còn đợt này phải qua tòa án thì đúng là còn rất nhiều gian nan phía trước.

Ra toà thì nhanh thôi bác, Toà chấp nhận đơn kiện, rồi mở phiên toà là xong, còn níu kéo gì thì kháng cáo lên phúc thẩm, cũng xử nhanh thôi, 2, 3 tiếng là xong. Tới đó là hết rồi. Giám đốc thẩm thì gần như ko có đâu.

• Like
Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Theo cảm tính của mình thì pháp lý để đi kiện của bạn rất yếu. Vì nguyên tắc đất ko có trong sổ đỏ, làm đường đi, thì không thể đòi bồi thường được. Mặc cho nguồn gốc đất ấy ngày xưa có là của ai.
Cty này cũng biết điều đó nên hứa lèo để cho bạn khỏi quậy phá thôi. Giờ họ xong rồi nên phủi tay luôn
Dù sao Vẫn chúc bạn may mắn

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Theo cảm tính của mình thì pháp lý để đi kiện của bạn rất yếu. Vì nguyên tắc đất ko có trong sổ đỏ, làm đường đi, thì không thể đòi bồi thường được. Mặc cho nguồn gốc đất ấy ngày xưa có là của ai.
Cty này cũng biết điều đó nên hứa lèo để cho bạn khỏi quậy phá thôi. Giờ họ xong rồi nên phủi tay luôn
Dù sao Vẫn chúc bạn may mắn

Theo luật đất đai cũ mới đều có ghi rõ điều kiện bồi thường khi bị thu hồi là "đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng hoặc đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng". Trường hợp này đất nhà em nằm trong diện " đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng", do đó chắc chắn đủ điều kiện được bồi thường. Ngày xưa vào thời điểm thu hồi đất năm 2001 bên công ty cũng nói như bác vì nhà em chưa có giấy xác nhận nguồn gốc đất, sau hơn 4 năm bên em mới xin được cái giấy này nên công ty mới chịu bồi thường đó.
Việc lập cam kết bồi thường đã là 1 căn cứ pháp lý công nhận được bồi thường rồi, và giờ phía công ty không thực hiện theo đúng cam kết thì khởi kiện là điều hiển nhiên thôi bác.
Cảm ơn những ý kiến phản biện của bác.

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Theo luật đất đai cũ mới đều có ghi rõ điều kiện bồi thường khi bị thu hồi là "đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng hoặc đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng". Trường hợp này đất nhà em nằm trong diện " đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng", do đó chắc chắn đủ điều kiện được bồi thường. Ngày xưa vào thời điểm thu hồi đất năm 2001 bên công ty cũng nói như bác vì nhà em chưa có giấy xác nhận nguồn gốc đất, sau hơn 4 năm bên em mới xin được cái giấy này nên công ty mới chịu bồi thường đó.
Việc lập cam kết bồi thường đã là 1 căn cứ pháp lý công nhận được bồi thường rồi, và giờ phía công ty không thực hiện theo đúng cam kết thì khởi kiện là điều hiển nhiên thôi bác.
Cảm ơn những ý kiến phản biện của bác.
Dầu sao thì bên mợ vẫn có lợi thế hơn rất nhiều...
Một là đất nhà mợ đã có giấy chứng nhận
Hai là lúc trước phía cty kia đã chấp thuạn bồi thường có văn bản...
giờ nó phủi tay chối bỏ là nó quá coi thường pháp lý của nhà nước !!!
Mợ cứ kiện cho tới nóc luôn đi.

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Ra toà thì nhanh thôi bác, Toà chấp nhận đơn kiện, rồi mở phiên toà là xong, còn níu kéo gì thì kháng cáo lên phúc thẩm, cũng xử nhanh thôi, 2, 3 tiếng là xong. Tới đó là hết rồi. Giám đốc thẩm thì gần như ko có đâu.
Cảm ơn bác, em thấy từ khi gửi đơn đến khi tòa xử sơ thẩm cũng 1 đến 2 năm, rồi sau đó nếu kháng cáo cũng mất 1 đến 2 năm nữa...

Hạng B2
27/12/17
479
1.003
93
Dĩ AN
Dầu sao thì bên mợ vẫn có lợi thế hơn rất nhiều...
Một là đất nhà mợ đã có giấy chứng nhận
Hai là lúc trước phía cty kia đã chấp thuạn bồi thường có văn bản...
giờ nó phủi tay chối bỏ là nó quá coi thường pháp lý của nhà nước !!!
Mợ cứ kiện cho tới nóc luôn đi.
Cảm ơn bác. Em quyết chơi khô máo với chúng lun...
Sáng uống cafe với người bạn bên TNMT, nó kể nghe đâu dự án này cũng có sai phạm gì đó...kiểu như sai mục đích quy hoạch ban đầu. Nhiều khi mình kiện cái bên đó cũng mệt à...kkk.

• Like
Reactions: Winter-Sonata