Tư Vấn Đầu Tư Nhờ Tư Vấn Cho Thuê Nhà Phố

Hạng B1
24/6/18
70
51
20
Bác @pheo@ có thể nói rõ giúp cháu vụ này không?
khi đi công chứng tức là pháp luật đã xác định bác cho thuê nhà có thời hạn 3 năm, người thuê nhà của bác dù có trả nhà nhưng hợp đồng vẫn tồn tại, sau này có thể quay lại nói bác phá hợp đồng bắt bồi thường này nọ...theo em là vậy. Em ko làm thuê nhà nhưng em có làm một số các hợp đồng khác thì mình nên thòng thêm câu hợp đồng tự thanh lý khi có những điều kiện a,b,c xảy ra. Vậy là mình sẽ hết trách nhiệm.

Hạng B1
24/6/18
70
51
20
hh 1 tháng là chuẩn bác, cứ gửi môi giới ng ta làm cho,, hợp đồng này nọ người ta chuẩn bị, phần nội dung 2 bên cứ thương lượng hợp lý thì triển thôi bác,,
em thấy đội mô giới bây h tào lao, lấy hoa hồng thì cao mà đưa cái hợp đồng mẫu ko có 1 chút trách nhiệm sơ xài, qua loa, xài cái hd đó là chết luôn

Tập Lái
12/5/15
10
23
3
Ko nên công chứng. Lợi bất cập hại...
Công chứng thì bên cho thuê bị nắm đằng lưỡi vì sẽ gặp rắc rối sau này nếu như bên thuê họ có vấn đề gì đó thì phải đợi cho hết hạn hợp đồng mình mới tự giải quyết đc.
Ví du: họ hợp đồng 3 năm mà mới có vài tháng họ trả lại thì phải cũng nhau đi xoá cái công chứng đó, mà họ ko chịu đi thì...
ồ cám ơn chia sẻ của bác.Hay lắm ạ

Tập Lái
12/5/15
10
23
3
khi đi công chứng tức là pháp luật đã xác định bác cho thuê nhà có thời hạn 3 năm, người thuê nhà của bác dù có trả nhà nhưng hợp đồng vẫn tồn tại, sau này có thể quay lại nói bác phá hợp đồng bắt bồi thường này nọ...theo em là vậy. Em ko làm thuê nhà nhưng em có làm một số các hợp đồng khác thì mình nên thòng thêm câu hợp đồng tự thanh lý khi có những điều kiện a,b,c xảy ra. Vậy là mình sẽ hết trách nhiệm.
hay quá ạ. cám ơn chia sẻ của bạn

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Bác @pheo@ có thể nói rõ giúp cháu vụ này không?
Ngoài cái chuyện bác phía sau đã còm... còn có rắc rối là: lỡ như sui thằng ký hợp đồng nó bị die bất đắc kỳ tử như tai nạn hay bị trúng gió... thì mình sẽ gặp rắc rối to.
Túm lại ko nên công chứng hợp đồng cho thuê nhà !

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
1/ mình cẩn thận ko cho họ coi sổ hồng đè phòng trường hợp họ làm giả rồi bán như đã có nhiều trường hợp đã cảy ra...
2/ Họ muốn đăng ký tạm trú thế nào thì tuỳ ý họ...
3/ Hợp đồng thuê ghi rỏ hiện trạng căn nhà, ko đc tự ý sửa chữa bất cứ thứ gì, hư hao gì thì phải báo cho mình biết mà sửa chữa...
4/ cọc 3 tháng... nếu đc 6 tháng thì càng ok, tháng nào thì trả tháng ấy, cọc thì giữ lại...
5/ hoa hồng cho môi giới thường họ lấy 1 tháng tền thuê nhà.
Mém quên:
Ghi rỏ nếu nhà bị hư hao vì lý do bên thuê vì lý do nào đấy tự làm hư thì bên thuê phải bỏ tiền ra sửa chửa... còn hư tự nhiên vì theo thời gian ... thì chủ tự sửa.
Cọc thì mình cố gắng thương lượng 6 tháng ok hơn... tui có 2 căn cọc 6 tháng và 1 căn cọc 3 tháng....

Hạng D
13/4/16
1.901
3.065
113
Hồ Chí Minh
quangcaosanpham.com
em thấy đội mô giới bây h tào lao, lấy hoa hồng thì cao mà đưa cái hợp đồng mẫu ko có 1 chút trách nhiệm sơ xài, qua loa, xài cái hd đó là chết luôn
Hợp đồng mình nên soạn, đại khái không ràng buộc nhau nhiều làm chi, tùy theo loại hình có ràng buộc thời gian, ví vụ như căn hộ cao cấp thì nên ràng buộc thời gian gian, cho thuê nhà riêng hay phòng trọ nên không ràng buộc về thời, tôi cũng bị 1 trường hợp ràng buộc thời gian trên hợp đồng tưởng đâu ngon nhưng hóa ra bị đền hd vì người thuê 2 vợ chồng đánh lộn, chửi nhau tối ngày và bị dân báo công an khu vực, công an khu vực thì mình cũng cho tiền cà phê rồi nhưng họ nói đuổi đi nếu không sẽ ảnh hưởng đến an ninh khu vực, nên sau này mình làm phòng đẹp và hd ghi nếu 2 bên không vui thì thông báo lấy nhà hay trả nhà trong vòng 1 tháng, như vậy khi họ quậy thì tháng sau mình lấy nhà lại, còn ngược lại ko thích ở chỗ mình hay do hoàn cảnh thì cứ chia tay trong vui vẻ, khi cho thuê nhà trọ mà thưa kiện thì pháp luật luôn hướng về người nghèo, ... Trong làm ăn không nên dính tới thua kiện, nên chấp nhận tự giải quyết cho dù có thiệt chúc cũng không sao

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Hợp đồng mình nên soạn, đại khái không ràng buộc nhau nhiều làm chi, tùy theo loại hình có ràng buộc thời gian, ví vụ như căn hộ cao cấp thì nên ràng buộc thời gian còn cho thuê nhà riêng hay phòng trọ nên không ràng buộc về thời, tôi cũng bị 1 trường hợp ràng buộc thời gian trên hợp đồng tưởng đâu ngon nhưng hóa ra bị đền hd vì người thuê 2 vợ chồng đánh lộn chửi tối ngày và bị dân báo công an khu vực, công an khu vực thì mình cũng cho tiền cà phê rồi nhưng họ nói đuổi đi nếu không sẽ ảnh hưởng đến an ninh khu vực, nên sau này mình mình làm phòng đẹp và hd ghi nếu 2 bên không vui thì thông báo lấy nhà hay trả nhà trong vòng 1 tháng, như vậy khi họ quậy thì tháng sau mình lấy nhà lại, còn ngược lại ko thích ở chỗ mình hay do hoàn cảnh thì cứ chia tay trong vui vẽ
Lúc đầu tiên tui cho thuê nhà, ra chổ photocoppy mua... có mấy trang luôn , đọc thấy rắc rối cho bên cho thuê chịu thiệt... nên tui ko thèm mua về tự viết, có nửa trang thôi... Hehe

Hạng D
10/4/20
1.181
6.690
113
TP Hồ Chí Minh
Mấy anh ở trên giải thích đầy đủ rồi đó chủ thớt e xin góp ý chút về câu 2.
2/ Bác mượn CMND của những người thuê nhà ra chốt dân phòng khu phố đăng ký báo trước rồi mua mấy tờ Bản khai nhân khẩu ( theo mẫu) về cho họ kê khai xong phi ra công an phường đăng ký tạm trú thôi ko cần làm KT3.

• Like
Reactions: Tuixach