Tư Vấn Đăng Ký Xe Nhờ tư vấn giữ biển số xe

Tập Lái
29/7/17
12
11
6
32
Chuyện là nhà e có chiếc xe nhưng trước đây do bà chị ruột ở HN đứng tên, sau em vào HCM xách xe theo và làm hộ khẩu trong này luôn mà chưa sang tên xe từ hồi ở HN. Giờ Nhà nước có quy định Thông tư 24 mới là biển số gắn với mã định danh cả đời mà em giờ muốn sang tên giữ biển số cũ đó. Có anh chị nào rành tư vấn cách giúp em.

Tóm tắt:
- Chủ cũ: chị ruột ở Hn
- Chủ mới: em ruột ở HCM
- Xe đăng ký theo chị ở Hn
- Nhu cầu sang tên em giữ biển số.
Chân thành cảm ơn các bác!

Nhờ tư vấn giữ biển số xe

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: CuBiMi and VitaraV6
Tập Lái
2/9/13
33
49
18
Khác thành phố, không giữ được biển đâu bác. Sang tên phải rút hồ sơ gốc ở HN để chuyển vào HCM đăng ký mới ạ. Chưa kể đăng kiểm ko biết có cần làm thủ tục gì thêm ko nữa.

Hạng B2
8/7/21
180
223
43
33
Bác ra làm cái thường trú ở HN, rồi sang tên từ bà chị ruột qua là giữ được biển số. Xin nhập khẩu vào nhà bà chị luôn, chỉ sợ làm không kịp, ra kiếm dịch vụ làm nhanh xem sao bác.

Hạng B2
12/3/22
208
279
63
33
Nếu là xe oto thì tài sản lớn nên sang tên tránh trường hợp chị em xích mích sau này, nhưng sang tên oto thì khả năng bạn ko giữ đc biển số xe đâu chắc vì ko kịp thời gian nữa. Còn mún được phải làm nhanh (chắc phải nhờ dịch vụ mới nhanh được) thì bạn phải nhập khẩu nhà bà chị bạn để lấy lại đc cái biển số cũ đó nếu là 5 số nha, chớ 4 số cũng phải đổi qua 5 số ak.
Còn xe máy thì thôi cứ để bà chị đứng tên biển số vẫn còn đó mà bạn cứ đi thôi.

Hạng B2
26/4/18
140
458
63
42
Để làm sang tên giữ bs cho bạn thì :
1. Bạn phải nhập khẩu lại HN
2. Bà chị làm thủ tục sang tên cho bạn -> giữ biển số
3. Bạn cắt khẩu HN, nhập lại HCM - Từ đây bạn sẽ giữ dc bs
Tuy nhiên chỉ còn 20 ngày nữa, ko biết làm kịp ko, nếu thuê dịch vụ dự là cũng tốn kém lắm đó

Hạng B2
8/2/22
331
464
63
Để làm sang tên giữ bs cho bạn thì :
1. Bạn phải nhập khẩu lại HN
2. Bà chị làm thủ tục sang tên cho bạn -> giữ biển số
3. Bạn cắt khẩu HN, nhập lại HCM - Từ đây bạn sẽ giữ dc bs
Tuy nhiên chỉ còn 20 ngày nữa, ko biết làm kịp ko, nếu thuê dịch vụ dự là cũng tốn kém lắm đó
Chỉ có 1 cách này là duy nhất :D

Hạng B2
12/7/22
157
220
43
34
Thêm 1 cách nữa là để nguyên, ra phòng công chứng làm giấy ủy quyền xe thế là xong.
Khỏi đổi chi cho phức tạp và tốn kém mà chưa chắc đã dc.

Hạng B2
19/7/17
406
514
93
Sẵn thớt nhào vô hỏi cái các cụ ạ. Thủ tục bán xe thì thu hồi biển và cà vẹt. Mình thu hồi lúc nào ạ? Lúc ra phòng công chứng nhận đủ xèng rồi lấy luôn lại cái biển và cà vẹt rồi chú kia đem xe về kiểu nào đây? Cẩu kéo về? Hay ra tại nơi đăng ký xe làm luôn thì không biết có công chứng ở đó thế nào? Còn giao tiếp biển và cà vẹt cho chủ mới thì làm sao lấy lại được. Không lấy lại nộp lên mấy ổng thì bị phạt.
Câu văn rối rắm, túm váy lại là thu hồi biển cộng cà vẹt với di chuyển con xe thế nào khi không có biển và cà vẹt. Rối.
Đa tạ các cụ các mợ ạ.

Hạng B2
6/9/17
465
10.993
93
Người trong nhà thì cứ để vậy mà chạy, quan trọng gì đâu. Khỏi tốn công, tốn tiền, chạy ngược chạy xuôi làm thủ tục mệt người.