Status
Không mở trả lời sau này.
crk confirmed
Tập Lái
28/8/13
16
119
43
Chào các bác,
Em đang có nhu cầu tìm một lô ở khu Villa Thủ Thiêm để ở, em cũng đã tìm hiểu qua và có một số câu hỏi, mong các bác tư vấn giùm:
- Theo em biết khu này chưa có sổ đỏ cho mình, vậy là nó có sổ đỏ cho cả khu hay là có sổ đỏ cho từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư, khi mình mua thì họ có trao sổ cho mình giữ không?
- Hình thức mua bán là như thế nào? Theo em biết thì trước đây nó là hợp đồng góp vốn xây nhà giữa người mua và chủ đầu tư, giờ em mua lại người khác bán thì hợp đồng thế nào, có vướng mắc/ rủi ro gì về việc cấp sổ hồng cho em sau này không?
- Giá của khu vực này tầm khoảng bao nhiêu 1m2 là chấp nhận được (lô khoảng 120-190m2).

Cám ơn các bác.

• Like
Reactions: Misa85
Hạng B1
28/2/15
52
653
83
Warszawa
Sổ sách thì e nghe nói sau khi bác xây nhà xong sẽ cấp, còn nếu mua đất để đó thì ko cấp.

Giá thì e ko dám chắc với bác, e chỉ nhớ cách đây khoảng hơn 4 tháng thì giá lô MT sông là khoảng tầm 35-38 chai, còn lại tầm 25 đổ lên.

Mua hợp đồng góp vốn thì theo e đc biết thì bác nên lựa chủ đầu tư là cty nhà nước cho chắc ăn vì hồi trước nhà e có đi vay thêm ngân hàng để mua đất trong khu TML và ngân hàng chỉ chịu cho vay nếu chủ đầu tư là cty nhà nước. Villa thủ thiêm e ko nhớ của đơn vị đầu tư nào, bác thử tìm hiểu thêm.

Nếu chủ đầu tư là cty tư nhân ko mạnh vốn thì ko nên chơi vì mình ko biết đc sổ đỏ toàn khu có đang bị cầm ở ngân hàng hay ko và 1 khi nó vỡ nợ thì ngân hàng nắm sổ sách hết. Lúc đó thì bác lại phải đi giải quyết trực tiếp với ngân hàng, bỏ thêm tiền cho ngân hàng để đi xin tách sổ rất phiền phức. Bác có đem hợp đồng góp vốn ra tòa thì phần thua vẫn nằm về bên bác do hợp đồng góp vốn theo như e đc biết ko có giá trị về mặt pháp lý. 1 khi có chuyện gì xảy ra thì cty sẽ trả lại tiền ghi trong hợp đồng + lãi suất ngân hàng theo từng năm. Vd bác mua 1 miếng đất giá 7 tỷ dạng sang tay trong khi hợp đồng ghi có 1 tỷ rưỡi thì bác chỉ đc đền 1 tỷ rưỡi + lãi suất ngân hàng tính từ thời điểm chủ đầu tư bán miếng đất này cho người đầu tiên.

crk confirmed
Tập Lái
28/8/13
16
119
43
Cám ơn Dirceu và z3 rất nhiều.
Em có tìm hiểu qua thì chủ đầu tư là Cty Cổ Phần Đầu Tư Thủ Thiêm; thấy cũng đang tham gia một số dự án khác nhưng ko sure có issues gì không.

Em thì không xác định sẽ dùng hợp đồng góp vốn này để vay ngân hàng; em chỉ sợ là trong lúc mình mua và chờ làm nhà để ra sổ hồng, có vấn đề gì xay ra với cty thì sao.

Em nghe nói là họ có sổ đỏ cho từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư và khi mua thì mình sẽ đc giữ sổ này. Sau làm nhà thì sẽ được cấp lại sổ hồng đứng tên mình. Không biết thông tin này coa chính xác không; bác nào đã từng tìm hiểu hoặc giao dịch khu này có thể chia sẽ kinh nghiệm đc không? Nếu đúng như vậy thì có còn rủi ro gì nữa không?

• Like
crk confirmed
Tập Lái
28/8/13
16
119
43
Cám ơn Dirceu và z3 rất nhiều. Em có tìm hiểu qua thì chủ đầu tư là Cty Cổ Phần Đầu Tư Thủ Thiêm; thấy cũng đang tham gia một số dự án khác nhưng ko sure có issues gì không. Em thì không xác định sẽ dùng hợp đồng góp vốn này để vay ngân hàng; em chỉ sợ là trong lúc mình mua và chờ làm nhà để ra sổ hồng, có vấn đề gì xay ra với cty thì sao. Em nghe nói là họ có sổ đỏ cho từng lô nhưng đứng tên chủ đầu tư và khi mua thì mình sẽ đc giữ sổ này. Sau làm nhà thì sẽ được cấp lại sổ hồng đứng tên mình. Không biết thông tin này co chính xác không; bác nào đã từng tìm hiểu hoặc giao dịch khu này có thể chia sẽ kinh nghiệm đc không? Nếu đúng như vậy thì có còn rủi ro gì nữa không?

• Like
Status
Không mở trả lời sau này.