Tập Lái
10/7/22
34
95
18
Chào anh em chiến hữu,
Mình cũng nằm vùng lâu rồi, nay đợi tình hình bớt căng thẳng để vay nặng lãi sắm chiếc xe chạy gia đình. Mình có tham khảo nát nước, thì chọn được em Kia Rondo đời 2019 hoặc cao hơn. Một phần mình cũng thích mẫu này, một phần với mức trên dưới 500tr, thì rõ ràng không có mẫu nào qua được kể cả XL7.

Tuy nhiên, cũng đú đởn coi chơi, thì thấy con Sorento đời 2015 or 2016 giá nhỉnh hơn xíu, nhưng được cái rộng rãi ngặt nỗi là ngại đời sâu quá.

Nhờ anh em có kinh nghiệm tư vấn giúp là con Sorento đời này chạy ổn không? và giữa 2 con này nếu không kể về đời, thì nên chọn mẫu nào? Nghe nói là con Rondo từ 2017 trở đi, đã cắt giảm full option rồi phải ko?

Nhà mình 4 người, thi thoảng đi full tải, chủ yếu đi công tác mấy tỉnh chung quanh Sài Gòn và dzìa quê miền tây và tây nguyên.

xin cám ơn,

Nhờ tư vấn Kia Rondo 2019 hay Kia Sorento 2016?
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
22/10/21
267
293
63
44
Nghía qua ẻm Carens mới ra xem sao bạn ơi, giá hơi cao với tầm 500.

Cũng câu quen thuộc. Nếu bạn có kinh nghiệm về xe thì hãy mua xe đã qua sử dụng. Còn không thì mua xe mới, bảo hành bảo dưỡng 3 năm hãng cho chắc.

Hạng B2
14/5/15
340
685
93
Bình Dương - Hồ Chí Minh
Ít kinh nghiệm + vay thì đời càng cao càng tốt sẽ nhẹ đầu hơn. Chứ rõ ràng là Sorento phân khúc D hơn hẳn rồi, chi phí sử dụng cũng sẽ cao hơn. Đó là so với Rondo, còn so với cùng lứa thì Sorento lành và có chi phí sử dụng tương đối thấp.

• Like
Reactions: thunderbolt
Hạng C
22/8/16
548
1.075
93
40
Em chạy Sorento xăng full option từ tháng 10.2016 tới nay, ODO được 73.5k km.

Em thấy như sau: tay lái nặng, nếu nữ lái thì mỏi tay; loa nghe được - hơi dở; giảm sóc bình thường, đi về Miền Tây đường Quốc lộ 62 thì hơi bị mỏi người; đường hỗn hợp hao tầm 10.2 lít/100km; ghế hàng 3 thì người lớn ngồi được nhưng đi tầm 100km đổ lại thôi, đi xa thì kg thoải mái lắm; ngồi 3 hàng ghế thì kg để vừa vali size trung phía sau, khá bất tiện.

Em bảo dưỡng đúng kỳ, thường đủ 90 ngày là bảo dưỡng dù số km chưa tới. Thì đến nay chỉ phải thay phụ tùng bảo dưỡng theo lịch + 2 cái bình xe (trong đó 1 bình do dịch nên kg đi nên bị hư) + 4 cái vỏ Continentail bằng 4 vỏ Mit khi chạy được 45 k km, lúc này hơi bị ồn.

Sorento 2016, giờ tầm 500 trđ đổ lại thôi. Nếu bác kiếm được xe nào chạy ít, có thể mua ok đó, vì xe rộng khi hạ bằng 3 xuống sẽ rất thoáng.

Hạng D
8/4/12
2.356
7.427
113
Về tài chính: mua xe dùng gia đình thì có nhiêu chơi bấy nhiêu bác ạ, nhẹ đầu, trừ phi bác kiếm ra tiền hàng tháng trên cái xe thì hẳn nghĩ tới bank
Về xe thì quan trọng là tìm đc xe chất và check xe (check hãng là tốt nhất) ngon lành là đc. Kia chi phí cũng nhẹ ví. Vote tìm sò dầu trong tầm tài chính bác nhé