Tập Lái
10/7/22
34
95
18
Nghía qua ẻm Carens mới ra xem sao bạn ơi, giá hơi cao với tầm 500.

Cũng câu quen thuộc. Nếu bạn có kinh nghiệm về xe thì hãy mua xe đã qua sử dụng. Còn không thì mua xe mới, bảo hành bảo dưỡng 3 năm hãng cho chắc.
Con này lăn bánh hơn 600 á.

Tập Lái
10/7/22
34
95
18
Về tài chính: mua xe dùng gia đình thì có nhiêu chơi bấy nhiêu bác ạ, nhẹ đầu, trừ phi bác kiếm ra tiền hàng tháng trên cái xe thì hẳn nghĩ tới bank
Về xe thì quan trọng là tìm đc xe chất và check xe (check hãng là tốt nhất) ngon lành là đc. Kia chi phí cũng nhẹ ví. Vote tìm sò dầu trong tầm tài chính bác nhé
Cám ơn anh! Mình có nghĩ tới dịch vụ car audit, nên chắc chắn là sẽ qua đây nếu mua bên ngoài.

• Haha
Reactions: minh2
Hạng D
22/1/19
4.057
6.690
113
Cám ơn anh em đã tư vấn! Thực ra mình vẫn có con dự phòng là XL7 lướt, nhưng vẫn thấy thích cấu hình máy và nội thất con Rondo, mình có bâng khuâng về gầm thấp nên mới nghĩ đến con Sorento.

Mình chủ yếu là gia đình 4 người thôi, thi thoảng với đi 7 người, với lại f1 chê 5 chỗ chật nên không chọn.
em thấy cabin XL7 nó cũng tương đương Vios hay City, được cái vị trí ngồi cao hơn (nhờ gầm cao), và có không gian hàng ghế cuối để chứa đồ thôi. Nếu nhu cầu như vậy thì có lẽ Rondo hợp với bác đó. Hoặc Xpander lướt cũng là một lựa chọn khá ổn.

• Like
Reactions: thunderbolt
Hạng B2
30/8/19
175
254
63
Bác mua xe cũ mà nhắm ngay 2 em ế nhất phân khúc. Lại là xe Hàn nữa. Vì ế nêm giá nó mới mềm bác ơi. Nếu đã chơi xe ế 500 - 600 có khi bác quất được em trailblazer cao to đen hôi nữa là khác.

• Haha
Hạng B1
8/11/16
71
38
18
Cám ơn anh em đã tư vấn! Thực ra mình vẫn có con dự phòng là XL7 lướt, nhưng vẫn thấy thích cấu hình máy và nội thất con Rondo, mình có bâng khuâng về gầm thấp nên mới nghĩ đến con Sorento.

Mình chủ yếu là gia đình 4 người thôi, thi thoảng với đi 7 người, với lại f1 chê 5 chỗ chật nên không chọn.
Trước khi mua xe lần đầu mình cũng mê Rondo và tìm hiểu rất nhiều xe này và cả Sorento nữa, gầm thấp, lốp mỏng thì có thể nâng side lốp, thay lò xo cao hơn + đôn cao su, gầm lên đc 18-20cm.
Hàng 3 Rondo rất chật và bí và k có cửa gió, chỉ cho trẻ em ngồi thôi, mà ngồi hàng 3 thì k có chổ để đồ vì cốp bé, nếu mua nên tìm bản GATH 2017-2018, bản này full có phanh tay điện tử, cửa sổ paranoma, rèm cửa…., giá tầm 550tr nhưng rất hiếm xe.
Sorento thì rộng hơn, nhưng tầm tiền đó thì mua đc máy xăng thôi và đời sâu hơn, mà máy xăng 2.4 + xác nặng nên hao xăng nhiều hơn rondo kha khá

• Love
Hạng B2
20/1/11
386
674
93
Giờ này mà vẫn còn người thích Rondo sao?
Một con xe sai lầm từ khung gầm cho đến bố trí nội thất (hồi đó có viết thư cho Kia góp ý nửa :D đúng là thời trẻ trâu)!
1. Khung gầm Sedan mà gánh xác MPV 1,5 tấn, chở 4 ok. Lên đủ người phuộc hết hành trình.
=> giải pháp thay lò xo to và nhiều vòng hơn, xe cao thêm 5cm như sorento.
2. Xe dài bằng Innova cùng thời, nhưng bắt chước tỷ lệ vàng của xe Đức, nên mỏ dài, đít ngắn. Hàng 3 rất chật và cốp để vừa cái túi xách! Xác định xe này chở 4 thì mua!
3. Lốp Conti đểu, dạng mỏng rất dễ rách hông 225/45R17. Nếu có thay lốp mới thì lên 50 hay 55 Mic đi bao êm. Lưu ý đặt LIM 58/88 thôi, vì lốp lớn nó sai!
Xe này được cái 2.0 xăng nên khá mạnh, ăn đứt đám loi choi MPV giá rẻ hiện tại. Máy cực êm và lợi xăng hơn Innova: 7,5 so với 8,5 l/100km cùng cung đường quốc lộ.
Nói chung hồi trước em mua 775tr, sau 3 năm rưỡi đi 73k km, bán được 534tr mừng như trúng số! (Chiếc Rondo đầu tiên của Kia BTrieu).

Hiện tại, ở SG hội Rondo hình như dẹp rồi, nhưng em biết có vài anh vẫn chạy, mà phải chịu độ lại mới ngon.

=> khuyên: ráng ít nửa lấy Xpander mới nha!

Attachments

Hạng B2
3/1/14
100
43
28
44
Vác thân ra check con Hyundai Stargazer đi chủ thớt ui, 525t cho con MPV 7 chổ trang bị tận răng ,toàn những thứ cần thiết , cần gì luyến tiết rondo....!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng D
10/4/10
1.349
4.746
113
Vác thân ra check con Hyundai Stargazer đi chủ thớt ui, 525t cho con MPV 7 chổ trang bị tận răng ,toàn những thứ cần thiết , cần gì luyến tiết rondo....!
anh chủ thớt chê con xpander mà a tư vấn con xe thế kỉ của hyun đài sao