Hạng B1
16/2/16
89
31
18
Q9
Nhờ tư vấn kích thước cổng và cầu vào nhà xe
*Ảnh minh họa

Chào các bác.

Xe mình kích thước
Kích thước tổng thể4.165 x 1.800 x 1.565
Chiều dài cơ sở2.600 mm
Khoảng sáng gầm cao170 mm

Mình muốn nhờ các bác tư vấn dùm nếu mình làm cổng 2.2m , đường trước nhà 4m thì xe có vào nhà được không ah.

Và hiện tại nền nhà cao hơn mặt đường 30cm thì mình cần làm cầu dài bao nhiêu với khoảng sáng gầm xe mình ah.

Cảm ơn các bác

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: mazda6.
Hạng F
1/8/12
5.714
5.729
113
TP HCM
Cổng chỉ có 2,2m lại thêm sân nhà 30cm xe bác dài hơn 4,1m và ngang 1,8m như vậy mỗi bên còn 20cm. Không biết nhà Bác chiều ngang bao nhiêu mét? Nếu trên 3m thì nên mở rộng cổng cho xe ra vào thoải mái. Chưa kể sân cao hơn đường 30cm thì dễ cạ gầm.

• Like
Reactions: CuBiMi
Hạng B1
16/2/16
89
31
18
Q9
Cổng chỉ có 2,2m lại thêm sân nhà 30cm xe bác dài hơn 4,1m và ngang 1,8m như vậy mỗi bên còn 20cm. Không biết nhà Bác chiều ngang bao nhiêu mét? Nếu trên 3m thì nên mở rộng cổng cho xe ra vào thoải mái. Chưa kể sân cao hơn đường 30cm thì dễ cạ gầm.
Nhà ngang 4m nhưng mình muốn nhờ các bác tư vấn chiều ngang cổng tối thiểu nhất để mình có thể làm thêm cửa phụ để đi lại cho tiện ah.( mình làm cửa cuốn) Chứ nếu làm hết cửa 4m thì mỗi lần đi ra vô phải mở nguyên cửa cũng phiền ah

Hạng B2
1/11/09
151
1.063
93
34
Nhà ngang 4m nhưng mình muốn nhờ các bác tư vấn chiều ngang cổng tối thiểu nhất để mình có thể làm thêm cửa phụ để đi lại cho tiện ah.( mình làm cửa cuốn) Chứ nếu làm hết cửa 4m thì mỗi lần đi ra vô phải mở nguyên cửa cũng phiền ah
Nhà 4m đừng làm cổng phụ bác, chật chội lắm. Cổng 2.2m xe phải canh thật thẳng mới vào được, chưa kể sau này nâng cấp lên xe to hơn là rất phiền.

Hạng C
21/12/19
521
1.446
93
40
Bác chủ lấy 1 sợi dây căng ngang phía trên. Lấy thêm 1 sợi dây nữa căng dọc làm cái cột cho cổng lọt lòng 2,2m mà bác muốn làm. Sau đó lên xe lùi vào nhà xem sao, tình huống này chắc lùi vào nhà thì an toàn hơn. Em nghĩ là bác cũng vật vã đó, ban ngày nhìn còn rõ chứ ban đêm là nó tù mù, phải hạ kính xuống thì nhìn gương hậu mới thấy rõ. Chưa kể bác còn phải đề phòng bồn hoa, cầu dắt xe của hàng xóm.

Em chia sẽ tình huống thực tế của nhà em nha. Trước nhà 4m như tình huống của bác, xe em dài 4.5m. Nhà ngang 5m, cổng chính 3m trừ 2 cái cột 20cm x 2 ra thì lọt lòng 2.6m, cổng phụ 2m cho đi bộ + xe máy. Lùi xe vào nhà hết 2-3 đỏ.
Nhà hàng xóm đối diện nhà em, cổng 4m, xe dài 4.8m, 2-3 đỏ mới lùi xe vào nhà được.

Hạng D
9/5/16
1.182
3.602
113
124
Vài ngày đi đồng sơn lại xe, lúc đó đập cổng đi làm lại. Nếu để xe ở nhà mà mở cổng bất tiện thì mang đến bãi gửi cho yên tâm.
Đất 4m thì 2 trụ cổng làm bằng sắt hết 15cm, cổng phụ cả trụ giữa 85cm, còn 3m cửa cuốn. Cổng 75cm xe 2b nhỏ thì lách qua được.

Hạng C
27/8/11
626
484
63
Ý tưởng của bác mở cổng phụ kèm với cửa cuốn là rất cần thiết, rất nên làm. Khi cửa cuốn đóng xuống cần có cửa phụ để tiện đi ra đi vào, không phải lúc nào cũng phải mở cửa cuốn lên xuống rất bất tiện. Đặc biệt là vấn đề thoát hiểm - trong trường hợp khẩn cấp mà mất điện nữa thì căng, kể cả có bình lưu điện thì cũng mất khá nhiều tg để mở cửa cuốn.
Nhà bác chiều ngang 4m thì để cửa phụ 71cm, cửa cuốn 271cm, còn lại 58cm chia cho 3 cột cổng, xấp xỉ 18cm 1 cột là OK rồi.
Không biết bác để sân dài bao nhiêu? nếu sân đủ dài mà không muốn làm cửa cuốn thì làm cửa 4 cánh x 81cm~85cm/cánh, gấp và mở ra ngoài, hẻm rộng 4m, xe bác dài 4.2m khi mở hết 4 cánh thì rộng 3.2~3.6m xe vào ra chéo góc sẽ dễ hơn (không sợ quẹt hông).

• Like
Reactions: TigerCar
Hạng B2
15/8/12
484
2.293
93
Hẻm ngay cửa nhà mình >4m tí, cổng cũ là 2.7m, nền cao hơn đường 15cm, lúc đi ecosport canh xéo rút vào phải trả lái thẳng ít nhất 1 lần mới rút vào đc. Sau này thì mở cổng lên 3.2m, cao hơn đường 20cm thì Focus, Sorento, Santafe & CRV cũng mần tương tự là vô. Chênh cao độ trong ngoài mình vuốt dốc đều chứ kg làm dốc có giậc cấp

Hạng D
28/11/09
1.172
2.636
113
Hồ Chí Minh
Làm cửa 4 cánh khi bình thường 02 cánh mở thôi. Bác làm 4 cánh x 81cm là 3.2m thì ra vào còn tương đối chứ thế khó lắm chưa kể dốc cao thì rất rất dễ ăn hông xe.