Hạng C
12/5/14
567
548
93
37
Ho Chi Minh City, Vietnam
Nhờ tư vấn thuê xe ở Hà Nội và Phượt Tây Bắc

Chào các bác!
Em đang nung nấu kế hoạch đưa cả nhà (6 người lớn + 1 trẻ em ) đi phượt Tây Bắc. Em ở Sài Gòn nên muốn bay ra Hà Nội và Thuê xe 7 chỗ để đưa cả nhà đi chơi.

Đường Miền Trung và Miền Tây thì em đi nhiều nhưng chưa đi Miền Bắc và Tây Bắc nên nhờ các bác tư vấn giúp em. Kế hoạch của em như sau:

Ngày 1: Bay SG - HN: Vòng vòng Hà Nội và đi làm thủ tục nhận xe: Nhờ bác nào biết chỗ cho thuê xe ở Hà Nội và thủ tục cho người SG thuê xe ở HN tư vấn giúp em.
Ngày 2: Di chuyển Hà Nội - Đồng Văn: 410km
Ngày 3: Đồng Văn - Lũng Cú - Hà Giang: 200km
Ngày 4: Hà Giang - Sapa: 220km
Ngày 5: Tham quan Sapa: Phansifang và Đèo Ô Qui Hồ
Ngày 6: Sapa - Hà Nội.: 320km
Ngày 7: Hà Nội - Ninh Bình -Hà Nội: 200km

Mong muốn các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em:
  • Kế hoạch như thế có thể đi được không?
  • Thuê xe ở Hà Nội có phức tạp cho người SG ko ạ?
  • Đường đi Tây Bắc ban ngày có nguy hiểm ko ạ? em chạy ban ngày và chạy đúng biển thui ạ.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: wanu121 and tungtt
Tập Lái
11/6/19
28
41
13
51
Lịch trình di chuyển hơi nhiều . Thăm cột cờ Lũng Cú xong thì bác nên về thị trấn Đồng Văn nghỉ đêm, ( tắm xông hơi các loại lá thuốc người Dao đỏ ,Ăn gà đen ,uống rượu ngô, .. .)
Đường đèo núi Tây Bắc hiểm trở ,khó đi với người chưa quen đường. Nên chuẩn bị kỹ .

• Like
Reactions: LongBMW
Hạng C
12/5/14
567
548
93
37
Lịch trình di chuyển hơi nhiều . Thăm cột cờ Lũng Cú xong thì bác nên về thị trấn Đồng Văn nghỉ đêm, ( tắm xông hơi các loại lá thuốc người Dao đỏ ,Ăn gà đen ,uống rượu ngô, .. .)
Đường đèo núi Tây Bắc hiểm trở ,khó đi với người chưa quen đường. Nên chuẩn bị kỹ .
Cảm ơn bác. em cũng muốn thế nhưng hôm sau chạy đi Sapa hơi đuối ạ

Hạng D
2/6/11
1.492
66.360
113
Kiểm giấy tờ xe cho kỹ, cách đây 2 năm thuê cái Ranger giấy ngân hàng mà hết hạn, bị CA nó hù để kiếm ăn. Chạy Tây Đông bắc dễ thôi nếu đã quen chạy đèo, đường xá hầu hết ngon lành, đem theo ít decal vàng xuyên đèn để dán nếu đi lúc sương mù nhiều.

Tập Lái
11/5/20
43
38
18
43
  1. Hà Nội - Lũng Cú: thời gian chạy theo google map khá chuẩn, nên cụ dựa vào đó để căn thời gian cho phù hợp, chặng Hà Nội - Hà Giang: đường tốt, chặng Hà Giang - Lũng Cú 155km ... em ko biết tả thế nào, nếu lấy dốc Mộng Cầm ở Quy Nhơn để đánh giá tương đối về độ dốc, đường nhỏ, cua tay áo ... thì dốc Mộng Cầm rơi vào mức trung bình cho chặng này, chặng này tốt nhất là cụ chạy ngày để ngắm, rất đẹp. Nếu chạy sáng sớm, cụ nên nghỉ tại Quản Bạ, còn tầm trưa mới chạy từ HN thì nghỉ ở Hà Giang. Có nhiều điểm du lịch ở đây, và rất nhiều điểm ngẫu hứng, chợ phiên, con suối .... và người ở đây rất thật. Lên đó, cụ làm tí gà đen, lợn tên lửa, cá sông.
  2. Sapa - Hà Nội: 6h chạy xe, nên em đề xuất cụ chạy thẳng ra Ninh Bình, thuê cái phòng ở gần Thung Nham, chạy cao tốc Hà Nội - Lào Cai cụ cần hết sức lưu ý các đỉnh dốc, các đoạn ko có giải phân cách, rất có khả năng có xe khách ngược chiều vượt ẩu. Nếu kịp, cụ nghỉ đêm tại rừng Cúc Phương (vào nhà nghỉ của khu bảo tồn rừng CP).
  3. Cụ lưu ý, chạy xe ở Hà Nội và các tỉnh phía bắc (cơ bản là 2b và 1 ít 4b) thường ko theo làn như trong SG.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
16/9/19
134
153
43
Bình Thạnh, HCM
1. Em không rõ bác có giới hạn thời gian không nhưng theo em thì bác nên đổi ngược lịch trình lại ngày đầu đi gần cho quen xe.
Ngày 1: Hà Nội - Ninh Bình -Hà Nội: 200km
Ngày 2: Hà Nội - Sapa.: 320km
Ngày 3: Tham quan Sapa: Phansifang và Đèo Ô Qui Hồ
Ngày 4: Sapa - Hà Giang: 220km
Ngày 5: Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Đồng Văn ( ở lại qua đêm).
Ngày 6: Đồng Văn - Mã Pí Lèng- Chợ Mèo Vạc - Hà Giang- Hà Nội ( cung này hơi dài có thể bác nên nghỉ lại ở Hà Giang sáng mai về HN).

2. Bác đi Hà Giang nên đi qua đèo Mã Pí Lèng và chợ Mèo Vạc 1 chuyến ( chợ này chỉ họp sáng chủ nhật).

3. Trên này cảnh rất đẹp nên cứ đi 1 đoạn là muốn đỗ xe lại ngắm cảnh chụp ảnh nên thời gian bù giờ bác để nhiều nhiều chút ;).

Hạng C
12/5/14
567
548
93
37
  1. Hà Nội - Lũng Cú: thời gian chạy theo google map khá chuẩn, nên cụ dựa vào đó để căn thời gian cho phù hợp, chặng Hà Nội - Hà Giang: đường tốt, chặng Hà Giang - Lũng Cú 155km ... em ko biết tả thế nào, nếu lấy dốc Mộng Cầm ở Quy Nhơn để đánh giá tương đối về độ dốc, đường nhỏ, cua tay áo ... thì dốc Mộng Cầm rơi vào mức trung bình cho chặng này, chặng này tốt nhất là cụ chạy ngày để ngắm, rất đẹp. Nếu chạy sáng sớm, cụ nên nghỉ tại Quản Bạ, còn tầm trưa mới chạy từ HN thì nghỉ ở Hà Giang. Có nhiều điểm du lịch ở đây, và rất nhiều điểm ngẫu hứng, chợ phiên, con suối .... và người ở đây rất thật. Lên đó, cụ làm tí gà đen, lợn tên lửa, cá sông.
  2. Sapa - Hà Nội: 6h chạy xe, nên em đề xuất cụ chạy thẳng ra Ninh Bình, thuê cái phòng ở gần Thung Nham, chạy cao tốc Hà Nội - Lào Cai cụ cần hết sức lưu ý các đỉnh dốc, các đoạn ko có giải phân cách, rất có khả năng có xe khách ngược chiều vượt ẩu. Nếu kịp, cụ nghỉ đêm tại rừng Cúc Phương (vào nhà nghỉ của khu bảo tồn rừng CP).
  3. Cụ lưu ý, chạy xe ở Hà Nội và các tỉnh phía bắc (cơ bản là 2b và 1 ít 4b) thường ko theo làn như trong SG.
[/QUO

em cam on bac

Hạng C
12/5/14
567
548
93
37
1. Em không rõ bác có giới hạn thời gian không nhưng theo em thì bác nên đổi ngược lịch trình lại ngày đầu đi gần cho quen xe.
Ngày 1: Hà Nội - Ninh Bình -Hà Nội: 200km
Ngày 2: Hà Nội - Sapa.: 320km
Ngày 3: Tham quan Sapa: Phansifang và Đèo Ô Qui Hồ
Ngày 4: Sapa - Hà Giang: 220km
Ngày 5: Hà Giang - Đồng Văn - Lũng Cú - Đồng Văn ( ở lại qua đêm).
Ngày 6: Đồng Văn - Mã Pí Lèng- Chợ Mèo Vạc - Hà Giang- Hà Nội ( cung này hơi dài có thể bác nên nghỉ lại ở Hà Giang sáng mai về HN).

2. Bác đi Hà Giang nên đi qua đèo Mã Pí Lèng và chợ Mèo Vạc 1 chuyến ( chợ này chỉ họp sáng chủ nhật).

3. Trên này cảnh rất đẹp nên cứ đi 1 đoạn là muốn đỗ xe lại ngắm cảnh chụp ảnh nên thời gian bù giờ bác để nhiều nhiều chút ;).
Da, em cam on bac, em co 1 ngay dau dao quanh HN de lam quen xe roi a, ban dau con khoe va con hung nen e tinh la chuyen kho truoc :)