Hạng D
9/1/15
2.583
3.878
113
40
Chỉ có 3 lu ý cho bác :
- Nhớ mua bảo hiểm
- nó là tay lái nghịch với mình nên chọn lựa và suy nghĩ trước khi lái. Cơ bản họ chạy lịch sự nhưng mình quen phải xạ bên trái, sợ Bác sẽ quen kiểu đó ko xử lý nhanh dễ ....
- Lưu ý tốc độ, bển xì tiền là nó giam xe lẫn người đó méo như xứ Vịt này đâu nha

4/11/16
11
13
3
33
Bổ sung thêm:
Nhớ phải mua BH nhé. Ko mua, đụng chuyện là khóc như con nít dứt sữa luôn đó. Hihi
Nếu có đi vào Tp Melbourne (bang Vic) thì nên tìm hiểu qua biển báo quẹo phải (hình móc câu) - nơi duy nhất ở Úc có biển báo này. Ko hiểu qui tắt lưu thông của biển báo này mà quẹo phải ( trong city) thì mệt môi nghen!
Khi đi chung đường với xe điện, thấy ngta đi sao thì mình đi vậy há!

Tập Lái
18/4/18
18
708
78
1/. Bằng PET song ngữ của VN là ok.
2/. Nhớ - Nhớ - Nhớ - Thật nhớ phải mua bảo hiểm, giá cả ngang giá thuê nhưng chắc ăn mọi điểm (lái trong CBD của SYD hay MEL là nó cứ "ngược ngạo" với bên mình, mà đặc biệt ở SYD chạy xe rất nhanh, ko có cái bảo hiểm mà va quẹt hay gì là khổ lắm lắm luôn.
3/. Tất cả người trên xe bắt buộc thắt dây an toàn hết: tất cả các vị trí (các nước khác cũng vậy nhưng riêng Úc rất gắt gao vụ này).
4/. Như bác ở trên nói: để ý cái biển hình móc câu, ko là ko biết sao quẹo luôn.

Chúc bác đi thượng lộ bình an.

*P.s: đi ngày nào bác Thinh Le? (Inbox làm quen có khi cuối tháng gặp nhau bên đấy làm ly cafe mùa đông cho dzui :))

Hạng B2
29/10/16
130
110
43
41
Em chia sẻ tự lái bên Úc...

1. Bằng lái nhựa của Vietnam mình (song ngữ), qua Úc được chấp nhận. Bác yên tâm khoản 1.

2. Thuê xe tự lái thì bác vào các trang cho thuê xe như Vroom Vroom hay gì đầy trên mạng, bác chọn điểm nhận (pick-up) và điểm trả (drop-off) và loại xe... rồi bác book thôi. Khi nào nhận xe mới phải đặt cọc (deposit). Chấp nhận tiền mặt và credit card. Bác yên tâm khoản 2.

Lưu ý quantrọng: bác nên mua cái bảo hiểm CDW (Collision Damage Waiver) để lỡ bác có va đụng gì thì không phải đền. Bác không mua, thì dù sau này bác va quẹt nhẹ cũng phải đóng ít nhất 1000aud (không chính xác con số lắm) tiền excess, chưa kể tiền sửa chữa. Cái này khi thuê xe mấy bạn nhân viên sẽ giải thích rõ. Bác nên tin (hehe khác với Vietnam mình hay cảnh giác vì mấy bạn nhân viên mình hay ấy...).

Ngoài ra, bác cần mượn xe người thân chạy khoảng 1 tiếng, trước khi lấy xe, cho quen với tay lái nghịch, trong trường hợp bác mới chạy lần đầu.

Sướng lắm bác ạ. Chúc may mắn và an toàn.

2/. Nhớ - Nhớ - Nhớ - Thật nhớ phải mua bảo hiểm, giá cả ngang giá thuê nhưng chắc ăn mọi điểm (lái trong CBD của SYD hay MEL là nó cứ "ngược ngạo" với bên mình, mà đặc biệt ở SYD chạy xe rất nhanh, ko có cái bảo hiểm mà va quẹt hay gì là khổ lắm lắm luôn.
3/. Tất cả người trên xe bắt buộc thắt dây an toàn hết: tất cả các vị trí (các nước khác cũng vậy nhưng riêng Úc rất gắt gao vụ này).
4/. Như bác ở trên nói: để ý cái biển hình móc câu, ko là ko biết sao quẹo luôn.

*P.s: đi ngày nào bác Thinh Le? (Inbox làm quen có khi cuối tháng gặp nhau bên đấy làm ly cafe mùa đông cho dzui :))

em nhắc thêm bác:
- gặp biển Stop dù đường trống cũng phải dừng 3" rồi mới đi tiếp.
- luôn dừng lại trước vạch dành cho người đi bộ nhường đường khi có người đi bộ băng qua ở những nơi không có đèn.
- trẻ em(dưới 12 tuổi) theo cùng phải có carseat nha.
- quẹo phải ngã tư không có đèn quẹo phải "Phải tuyệt đối nhường xe đi thẳng phía ngược chiều của mình" chứ quen kiểu giành đường như ở xứ ta thì xác định ăn cám nhé. Vì luật là quẹo nhường đi thẳng nên mấy anh đi thẳng chạy đúng luật sẻ không thắng kịp đâu bác.
- vô vòng xoay(ở vn theo đúng luật là nhường xe bên trái) hay quẹo trái từ đường nhỏ ra đường lớn tuyệt đối nhường xe bên phải nếu không muốn bị tông bởi người đi đúng luật.
- điều cuối cùng em lưu ý bác nếu bằng lái mà ngày cấp bằng đến hiện tại dưới 2 năm thì lái xe phải có người có bằng full (trên 2 năm) ngồi ở ghế phụ nha và xe phải dán bảng(gì em không nhớ) và phải đi tốc độ thấp hơn(bao nhiêu em không nhớ) tốc độ tối đa cho phép trên cao tốc.
ps: nếu bác có thói quen lái đúng luật thì qua đó chạy đả lắm còn cái kiểu mà người đi bộ còn phải nhường mình thì em khuyên bác chân thành đừng lái cho nó lành

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: bighead and ThinhLe
Tập Lái
8/10/15
11
3
3
32
Hi Bác,
1. Để thuê xe ở Úc thì thủ tục rất đơn giản. Bác chỉ cần bằng lái Việt Nam, bằng quốc tế vs Passport nữa là bác thuê được. Luật ở Úc họ k quy chiếu theo công ước Vienna.
2. Thuê xe thì em khuyên bác nên thuê của Thrifty (https://www.thrifty.com.au) . Em thấy giá rẻ hơn các agents khác và em thuê xe của họ thường được xe mới. Bác nên thuê sớm thì thường được các xe đẹp đại loại như (Camry, Outlander....) còn nếu thuê rẻ hơn thì cứ cách 1 ngày bác book thì giá sẻ rẻ hơn so vs book trước đại loại như xả hàng tồn kho ấy bác:D:D
3. Bác nên thuê từ các điểm trong city vì thường giá sẻ rẻ hơn bác thuê trực tiếp từ sân bay.
4. Đối với bảo hiểm bác cứ mạnh dạn không phải mua nếu bác là một tay lái chắc (Nhưng em biết chắc bác chủ thớt không phải mua rồi):D:D
5. Khi nhận xe bác nên check kĩ nhé. Thường thì họ sẽ đưa cho bác 1 tờ giấy trong đó có ghi xe bị trầy những chỗ nào, hay bị hư hỏng ở đâu. Nên bác kiểm tra kĩ cái này thường thì Thrifty nó không quan tâm đến những vết trầy nhỏ đâu.
6. Nếu bác du lịch ở các thành phố lớn như Mel, Sydney thì e khuyên bác không lái xe vào city vì tìm nơi gửi xe khó và giá gửi xe còn mắc hơn giá bác thuê xe 2 ngày nữa. Nên bác chủ động đi Tram (tàu điện cho rẻ) và tránh được các lỗi phạt trong city.
7. Bác chú ý mỗi bang có 1 luật lái xe khác nhé. Bác nên tìm hiểu kỹ.
8. Nếu bác đi xa như kiểu từ city này qua city khác thì bác nên thuê 1 cái GPS vì nhiều nơi ở Úc k có sóng điện thoại đâu:D:D:D:D
9. Bác đi xa nhớ chú ý biển báo trên đường nhé. vì họ sẽ có các điểm thăm quan ở trên đường mà mình ít biết (đại loại như Pink lake,....)

Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ. Cần hỗ trợ thì cứ cmt phía dưới em sẽ giúp bác nhé

• Like
Reactions: ThinhLe
Hạng C
8/10/17
684
2.179
93

Cảm ơn các bác nhiều.
Em sẽ đến Melbourne ngày 26/7, và ở đó tới hết ngày 29/7 thì bay về. Nếu bác rảnh thì PM em cách liên lạc, qua đó em hẹn đi cafe. Rất mong được gặp bác để làm quen.

Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Hi Bác,
1. Để thuê xe ở Úc thì thủ tục rất đơn giản. Bác chỉ cần bằng lái Việt Nam, bằng quốc tế vs Passport nữa là bác thuê được. Luật ở Úc họ k quy chiếu theo công ước Vienna.
2. Thuê xe thì em khuyên bác nên thuê của Thrifty (https://www.thrifty.com.au) . Em thấy giá rẻ hơn các agents khác và em thuê xe của họ thường được xe mới. Bác nên thuê sớm thì thường được các xe đẹp đại loại như (Camry, Outlander....) còn nếu thuê rẻ hơn thì cứ cách 1 ngày bác book thì giá sẻ rẻ hơn so vs book trước đại loại như xả hàng tồn kho ấy bác:D:D
3. Bác nên thuê từ các điểm trong city vì thường giá sẻ rẻ hơn bác thuê trực tiếp từ sân bay.
4. Đối với bảo hiểm bác cứ mạnh dạn không phải mua nếu bác là một tay lái chắc (Nhưng em biết chắc bác chủ thớt không phải mua rồi):D:D
5. Khi nhận xe bác nên check kĩ nhé. Thường thì họ sẽ đưa cho bác 1 tờ giấy trong đó có ghi xe bị trầy những chỗ nào, hay bị hư hỏng ở đâu. Nên bác kiểm tra kĩ cái này thường thì Thrifty nó không quan tâm đến những vết trầy nhỏ đâu.
6. Nếu bác du lịch ở các thành phố lớn như Mel, Sydney thì e khuyên bác không lái xe vào city vì tìm nơi gửi xe khó và giá gửi xe còn mắc hơn giá bác thuê xe 2 ngày nữa. Nên bác chủ động đi Tram (tàu điện cho rẻ) và tránh được các lỗi phạt trong city.
7. Bác chú ý mỗi bang có 1 luật lái xe khác nhé. Bác nên tìm hiểu kỹ.
8. Nếu bác đi xa như kiểu từ city này qua city khác thì bác nên thuê 1 cái GPS vì nhiều nơi ở Úc k có sóng điện thoại đâu:D:D:D:D
9. Bác đi xa nhớ chú ý biển báo trên đường nhé. vì họ sẽ có các điểm thăm quan ở trên đường mà mình ít biết (đại loại như Pink lake,....)

Chúc bác có 1 chuyến đi vui vẻ. Cần hỗ trợ thì cứ cmt phía dưới em sẽ giúp bác nhé
Cảm ơn bác nhiều. Đúng là ngại nhất cái vụ lái bên trái. Nếu xe đông thì cứ theo đuôi, còn đường vắng vắng và vào ngã tư thì rất dễ nhầm đường. Nhưng mà cái cảm giác tự lái xe ở một xứ khác nó vẫn rất hấp dẫn. Em lái xe ở Mỹ và châu Âu cũng như một số nước châu Á rồi nên có chút tự tin. Hy vọng là ổn. :D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Mình thấy đừng nên thuê Cụ ah ;
- Visa cho Cụ hẳn 6 tháng thì người thân giỏi lắm chỉ chơi và ngồi cùng xe với Cụ total = 2 weeks. Mà khg có người ngồi cùng, nó lọng cọng đủ thứ. Parking, Mart hay trong phố là 1 trong những thứ " thử thách" như vậy.
- Cho dù Cụ có google map đi nữa thì cũng không enjoy được cái gì cả. Vì vừa đi vừa lo chả sung sướng tẹo nào. Nó khg phải như Mỹ. Mà ngay cả Mỹ cũng vẫn lo vì lane xe thường rất lớn. Dân Việt dính bảng chỉ đường là 80% fine chứ khg phải Cụ lái rành hay khg rành.
- Còn cái nguy hiểm nhất là Driving License B2 của mình nên cầm chơi thì được. Mình có người giáo viên cũ , cũng nghĩ đơn giản. Có chuyện mới thấy. Bảo hiểm là bảo hiểm. Cụ mua thì nó bán thôi. Luật là 1 rừng. Không có chuyện cái nầy đảm bảo cho cái kia được. Chuyện bằng lái ghi song ngữ mà được Ok ...là tào lao mía lao vì nó chả giúp ích được gì cả bởi ngay từ đầu Cụ đã không được công nhận.
Concls: Tâm lý cụ muốn enjoy vì ai đi trời Tây cũng đều đòi lái và thích thử xe xịn. Cứ mặc định mà thuê chạy trong khu vắng vẻ vài chục tiếng , vài ngày cho đỡ thèm. Nói là vắng vẻ chứ ở những hạt ( county) đường nối chính intersate từ chỗ này đến chỗ nọ cũng thẳng tắp đến vài chục đến cả trăm km. Đừng dại dột mà vác ra chỗ đông người, vì không phải cụ chạy không giỏi nhưng 1 tháng không thể biết hết thói quen của người đi đường. Mà đã vậy , còn hứng thú gì để bơm 160-180 miles như bà con mình chạy trộm sportbike ở Việt Nam hay Thái Lan nữa.
Xe xịn như LP460 hay Maserati cũng chỉ loanh quanh vài ngàn đồng 1 ngày cả insurance là hết vị. Nhưng đó là đường Mỹ và luật giao thông giống Vn đến 70%.

Thân chúc Cụ có những cân nhắc thuận buồm và vui vẻ.

Hạng B2
11/12/08
353
80
28
Bằng lái pet Vietnam qua Úc xài tuốt! (Chả cần nghe dụ đổi bằng lái QT mà tốn tiền - Châu Âu và Mỹ cũng vậy xài tuốt - em đã đi rồi). Agent Thuê xe chấp nhận cả Úc Âu và Mỹ. (Dịch vụ đổi bằng QT và wifi quốc tế là 2 thứ lố bịch nhất! Vậy mà nhiều bác thừa tiền cứ quăng thùng rác)
Miễn là bạn đã có kinh nghiệm tay lái nghịch.
Phải thật cẩn thận khi vô roundabout (nắm chắc quy tắc nhường đường, quan sát kỹ xe đang vào và ra, tín hiệu xi nhan để biết lúc nào mình được đi). Nếu có vô Melb CBD, nên đọc thêm về hook turn (còn ko vô thì thôi).
Lưu ý: tiền parking để đi ăn uống, shopping cũng chả kém gì tiền thuê xe 1 ngày.

• Like
Reactions: Multi_Car_Saigon