Hạng C
19/4/13
579
634
93
Ở chơi ít ngày đừng lái .
Ở chơi nhiều ngày mà bác máu thì chơi .
Nhưng cảm giác lái xe ban đầu rất khó, phải làm quen từ từ. Vì vẫn còn cảm giác lái xe như ở Việt Nam.

Hạng C
2/3/14
637
489
63
Các bác cho em hỏi trường hợp bên Nhật với ạ? Em đổi bên IAA dùng được không ạ?

Hạng D
4/7/13
1.555
6.195
133
Sài Gòn
Cảm ơn bác nhiều. Đúng là ngại nhất cái vụ lái bên trái. Nếu xe đông thì cứ theo đuôi, còn đường vắng vắng và vào ngã tư thì rất dễ nhầm đường. Nhưng mà cái cảm giác tự lái xe ở một xứ khác nó vẫn rất hấp dẫn. Em lái xe ở Mỹ và châu Âu cũng như một số nước châu Á rồi nên có chút tự tin. Hy vọng là ổn. :D
Bác đi về nhớ ghé đây Report xem khó dễ sao nhé. Em lái xe bên Eu/Mỹ nhiều rồi, thấy dễ hơn ở ta nhưng bọn Kanguru đi bên trái không biết thế nào. Bữa hổm qua đi xe thuê có tài nên ngồi bên phụ không à.

Hạng B1
1/2/11
72
89
18
Mình thấy đừng nên thuê Cụ ah ;
- Visa cho Cụ hẳn 6 tháng thì người thân giỏi lắm chỉ chơi và ngồi cùng xe với Cụ total = 2 weeks. Mà khg có người ngồi cùng, nó lọng cọng đủ thứ. Parking, Mart hay trong phố là 1 trong những thứ " thử thách" như vậy.
- Cho dù Cụ có google map đi nữa thì cũng không enjoy được cái gì cả. Vì vừa đi vừa lo chả sung sướng tẹo nào. Nó khg phải như Mỹ. Mà ngay cả Mỹ cũng vẫn lo vì lane xe thường rất lớn. Dân Việt dính bảng chỉ đường là 80% fine chứ khg phải Cụ lái rành hay khg rành.
- Còn cái nguy hiểm nhất là Driving License B2 của mình nên cầm chơi thì được. Mình có người giáo viên cũ , cũng nghĩ đơn giản. Có chuyện mới thấy. Bảo hiểm là bảo hiểm. Cụ mua thì nó bán thôi. Luật là 1 rừng. Không có chuyện cái nầy đảm bảo cho cái kia được. Chuyện bằng lái ghi song ngữ mà được Ok ...là tào lao mía lao vì nó chả giúp ích được gì cả bởi ngay từ đầu Cụ đã không được công nhận.
Concls: Tâm lý cụ muốn enjoy vì ai đi trời Tây cũng đều đòi lái và thích thử xe xịn. Cứ mặc định mà thuê chạy trong khu vắng vẻ vài chục tiếng , vài ngày cho đỡ thèm. Nói là vắng vẻ chứ ở những hạt ( county) đường nối chính intersate từ chỗ này đến chỗ nọ cũng thẳng tắp đến vài chục đến cả trăm km. Đừng dại dột mà vác ra chỗ đông người, vì không phải cụ chạy không giỏi nhưng 1 tháng không thể biết hết thói quen của người đi đường. Mà đã vậy , còn hứng thú gì để bơm 160-180 miles như bà con mình chạy trộm sportbike ở Việt Nam hay Thái Lan nữa.
Xe xịn như LP460 hay Maserati cũng chỉ loanh quanh vài ngàn đồng 1 ngày cả insurance là hết vị. Nhưng đó là đường Mỹ và luật giao thông giống Vn đến 70%.

Thân chúc Cụ có những cân nhắc thuận buồm và vui vẻ.

Cha này người ta đang hỏi thực-tế thuê và lái xe ở Úc cha mang cái Mỹ với vớ vẩn ra làm nhụt chí người hỏi?

"Chuyện bằng lái ghi song ngữ mà được Ok ...là tào lao mía lao" --> khi tôi lên đây khuyên gì, tức là đã trải nghiệm thực sự. Cha nói ai tào lao, đập phát chết cmm luôn bây giờ. Bố láo quen.

Hạng D
18/9/15
2.405
2.774
113
Cha này người ta đang hỏi thực-tế thuê và lái xe ở Úc cha mang cái Mỹ với vớ vẩn ra làm nhụt chí người hỏi?

"Chuyện bằng lái ghi song ngữ mà được Ok ...là tào lao mía lao" --> khi tôi lên đây khuyên gì, tức là đã trải nghiệm thực sự. Cha nói ai tào lao, đập phát chết cmm luôn bây giờ. Bố láo quen.
Đập cái con mẹ mày !

Tập Lái
25/12/15
4
0
1
32
Em đang chuẩn bị đi Úc tính thuê xe lái. Có anh chị em nào đi cùng đợt (15-24/04/2019) thì cho em hay mình cùng thuê xe đi city xa xa chơi cách Mel 500-600km được không ạ?

Em cám ơn.