Hạng C
13/11/15
944
637
93
HoChiMinh city, Vietnam
Có lẽ SUV gầm cao và khung rời body on frame nên có một khoảng cách nhất định làm giảm cảm nhận phản hồi mặt đường. Thêm nửa, giửa khung xe và cabin có thể có 1 lớp cao su giảm chấn, phản hồi từ mặt đường dội vào khung xe sau đó khung xe mới phản hồi vào cabin nên đã suy giảm phản hồi tương đối
View attachment 1993436

Còn trên CUV hay Sedan là Unibody Phuộc và lò xo phản hồi trực tiếp vào Cabin nên cảm nhận phản hồi mặt đường là rỏ hơn nên nghe có vẻ ồn hơn
View attachment 1993437

Do đó em nghĩ cảm nhận của chủ thớt là có chứ không phải không có. Còn chủ thớt nói ồn đến nhứt đầu là hơi cường điệu hoặc do tai của thớt quá nhạy cảm. Chứ em đã lái thử Santafe 2019 bản máy dầu rồi, thấy êm ái chứ có nhứt đầu gì đâu.

Em ko nghĩ ồn nhiều là do unibody với body on frame là do cao su giảm chấn, vì cao su giảm chấn như tên gọi của nó, chỉ là giảm chấn rung động lớn, chứ ko có chức năng chống ồn.

Hạng F
9/3/06
6.463
3.478
113
Sì Gòn
CUV ồn là đương nhiên, hạn chế được phần nào nhờ thay vỏ êm thôi, ko khắc phục được hoàn toàn
cách tốt nhất để hết ồn là đổi xe

• Like
Reactions: littlegenius
Hạng D
20/4/06
1.415
1.189
113
View attachment 1993083
Chào các bác,
Tình hình là em lấy em san 2019 máy xăng bản pre cuối tháng 6, lúc mới lấy đi được mấy ngày thấy lốp Hancook theo xe ồn quá nên chạy đi thay 4 con lốp Michelin để cải thiện tình hình. Tuy nhiên sau khi thay xong em cảm thấy nó chỉ êm với đằm hơn, độ ồn có cải thiện mà không nhiều. Đặc biệt khi đi vào mấy chỗ đường nhựa hơi xấu, ồn kinh khủng làm em nhức đầu luôn, thua xa con Ford ranger cũ em đang chạy.

Không biết có bác nào đã làm chống ồn cho em nó chưa?

Cho em xin ít kinh nghiệm xử lý em nó, chứ con xe hơn tỉ mà cách âm gầm với hốc lốp tệ quá

Thanks các bác
View attachment 1977871View attachment 1977872
View attachment 1977871View attachment 1977872View attachment 1993083
Bán xe mua xe mắc tiền hơn thì hết ồn. Chẳng có cách nào làm cho hết ồn hết, đừng nghe ai tốn tiền vô ích.

Hạng C
20/8/07
650
648
93
Độ ồn của xe phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm bác, tiếng ồn từ khoang động cơ, tiếng ồn gió, tiếng ồn từ gầm, tiếng ồn lốp, .. Thay lốp chỉ giảm bớt được phần nào thôi bác ơi chứ không thể hết hẳn được. Muốn hết hẳn chắc chỉ có thể đổi lên xe thật mắc tiền ;)

• Like
Reactions: tenxo
Hạng D
22/1/19
4.060
6.697
113
Em ko nghĩ ồn nhiều là do unibody với body on frame là do cao su giảm chấn, vì cao su giảm chấn như tên gọi của nó, chỉ là giảm chấn rung động lớn, chứ ko có chức năng chống ồn.
Ổng nói đúng rồi đó bác. Xe body on frame nó ít ồn hơn là vì khung xe và gầm xe là 2 cái riêng biệt được kết nối với nhau và giữa các mối nối có lắp cao su giảm chấn. Tiếng ồn gầm, bánh xe từ đâu mà ra? Chủ yếu là từ va chạm giữa lốp xe với mặt đường chứ đâu. Xe body on frame thì gầm và mấy cục cao su giảm chấn đã triệt tiêu gần như hết những xung chấn đó rồi, nên phần khung xe ở trên không còn hấp thụ nữa, và bác ngồi ở trên cũng không thấy ồn. Chưa kể bác kia đi bán tải thì phuộc cũng cao hơn, lốp xe cũng dày hơn nhiều.
Khác với xe unibody, cầu bánh xe được gắn thẳng vào khung xe, nên các dòng phổ thông, không được xử lý triệt âm ở các mối nối thì xung chấn nó truyền thẳng lên trên.
Bản thân khung xe khi đóng kín cửa và kéo kính lên thì nó thành một cái hộp, mà bác ngồi bên trong cái hộp thì biết rồi đấy. Âm thanh bác nghe nó sẽ được khuếch đại lên nhiều.

Hạng D
15/10/09
2.804
1.874
113
43
QUẦN ĐẢO HOÀNG SA
Glc 300 cũng ko khác biệt đâu bác, bác đi thay 4 vỏ là thấy sai sai rồi, giờ làm cách âm nữa là bác Wá dzư tiền. Vì cơ bản nhà sản xuất đã định hình sản phẩm theo từng phân khúc rồi.

Hạng B2
24/7/11
358
86
28
Thử bán xe chuyển qua lexus rx350 2019 đi Bác. Khi đó sẽ thấy khác còn muốn êm hơn nữa chắc chỉ có xe đạp điện thôi hii - em đùa Bác đừng bực. Nhà em thăng em đi con A4 mà vào đg nhựa xấu vẫn ồn.

• Like
Reactions: xlive
Hạng D
8/5/16
1.254
839
113
Ranger là body on frame và gầm cao hơn nên sẽ bớt ồn (tiếng lốp xe khi chạy) so với San sắt mới.
Em ngồi Mec GLC mà còn ko bằng con Ranger mà (nếu so sánh tiếng ồn khi chạy).

Hạng C
5/10/15
923
1.041
93
39
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Glc 300 cũng ko khác biệt đâu bác, bác đi thay 4 vỏ là thấy sai sai rồi, giờ làm cách âm nữa là bác Wá dzư tiền. Vì cơ bản nhà sản xuất đã định hình sản phẩm theo từng phân khúc rồi.
Đúng rồi ah, nghe tới đoạn xe mới mua đi thay liền 4 bánh là thấy sai sai rồi, nếu thay 4 bánh mà êm hẳn thì nhà sản xuất ng ta thay ngay từ đầu rồi, chênh giá có bao nhiêu đâu.

Hạng F
29/10/14
8.533
11.206
113
Đúng rồi ah, nghe tới đoạn xe mới mua đi thay liền 4 bánh là thấy sai sai rồi, nếu thay 4 bánh mà êm hẳn thì nhà sản xuất ng ta thay ngay từ đầu rồi, chênh giá có bao nhiêu đâu.
Mỗi lốp có 1 cái hay cái dở. Nhiều nốp chạy rất êm nha pác. Nhưng pác sẽ phải đánh đổi cái khác