Tập Lái
18/5/17
9
6
3
31
tôi thấy bây giờ chất lượng nhớt nó cũng cố định rồi, đi tầm 2000km thì thay, loại nào cũng thế, tại nhiều khi các ông đi xe lâu không thay nhớt nên thay nhớt mới cảm giác chạy êm hơn thôi chứ xịn hơn hay mắc tiền hơn cac ông cũng có đi được cả đời không thay đâu mà
Sử dụng loại dầu nhớt theo khuyến cáo của nhà sản xuất (được ghi rõ trong cuốn hướng dẫn sử dụng) sẽ giúp hệ thống bôi trơn hoạt động với hiệu quả tối đa. Khi sử dụng sai loại dầu nhớt, khả năng tiết kiệm nhiên liệu có thể bị giảm tới 2%. Em không ham rẻ cũng không ham đồ xịn các thứ, cứ theo nhà sản xuất mà xài thôi, em chạy AB 4000km thay dầu 1 lần, hiện tại xe vẫn chạy rất mượt.

Tập Lái
18/5/17
8
3
3
29
Nhiều người nghĩ rằng, dầu nhớt cao cấp đồng nghĩa với việc phải mang xe đi thay dầu ít hơn so dầu nhớt thông thường. Tâm lý này sai hoàn toàn nhé. Loại dầu nhớt cao cấp bảo vệ động cơ tốt hơn, và khi đủ số km phải thay, chất lượng dầu nhớt vẫn còn tốt, không bị mất đi chức năng.

Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41
EX 2013 côn tay nên dùng loại nào vậy các a/chị, em trai em chạy xe này mà có thử motul sliver 70k 1 lần ghê quá, nó nóng thôi rồi, còn havoline 80k cũng chán luôn.
Nóng hơn bình thường hay sao bạn? Bạn có thể sử dụng Total Super hoặc Mobil Extra xem thử. Mìn đang dùng Mobil Racing cho con Fz rất ok.

17/5/17
11
2
3
27
Bình thường thì mình thấy nhớt có thể đi được 3000km, tối đa 3500km, do mình đi nhiều, xe mua 3 năm mà đã 47000 km, nên cứ 2500km là mình thay nhớt.
Chú ý, thị trường hiện giờ nhớt giả và nhãn hiệu trôi nổi khá nhiều, ko nên ham của rẻ

Tập Lái
17/5/17
4
0
1
Nóng hơn bình thường hay sao bạn? Bạn có thể sử dụng Total Super hoặc Mobil Extra xem thử. Mìn đang dùng Mobil Racing cho con Fz rất ok.
Chạy đường thành phố thường dừng đèn đỏ, dưng lại là máy bốc hơi nóng ra, nóng muốn rát chân luôn ý

Tập Lái
11/6/17
7
0
1
31
Sử dụng loại dầu nhớt theo khuyến cáo của nhà sản xuất (được ghi rõ trong cuốn hướng dẫn sử dụng) sẽ giúp hệ thống bôi trơn hoạt động với hiệu quả tối đa. Khi sử dụng sai loại dầu nhớt, khả năng tiết kiệm nhiên liệu có thể bị giảm tới 2%. Em không ham rẻ cũng không ham đồ xịn các thứ, cứ theo nhà sản xuất mà xài thôi, em chạy AB 4000km thay dầu 1 lần, hiện tại xe vẫn chạy rất mượt.
Xe ga 1500km, xe số 2000km thay dầu là tốt nhất. Mình là thợ sửa xe và thường tư vấn cho khách hàng như vậy. Được cái mấy bà nhà ta đi xe khi nào hư thì sửa, có bà đi cả năm mới thay nhớt. Cũng may có mấy bà như vậy nên anh em thợ sửa xe mới sống được hehe.. và với các chị em thì cứ nhớt rẻ là thay, xe hư thì sửa thôi, tầm 100k thì quá hợp lý cho một lần thay nhớt đi cả năm của chị em hhaahaaa

Tập Lái
11/6/17
7
0
1
31
Uầy, tầm 100k em thấy là ổn rồi bác ạ, hôm em cũng chạy xa, tạm gọi là đường trường về quê, tầm 200 cây, trước khi đi có tặng em vợ 2 mềnh 0.8l Total, cả đi cả về rồi phè phè chạy quanh quanh với ny rồi đi làm các thứ tầm gần 2000 cây mới thay, mà xe em cũ rồi đấy nhá, thấy vẫn ổn, cứ chạy êm êm đều đều, khởi động lại cũng dễ... năm trước cũng có lần thay nhớt "hịn" được hẳn 3000 cây mà giá thì gấp 4 lần, thôi thôi em thấy không đáng :))
tầm 100k thường là dầu gốc khoáng, sử dụng được tầm 2000 km thôi nhé, tuy nhiên loại này thì tính năng bôi trơn không ổn định, và nhanh xuống cấp.

Tập Lái
11/6/17
3
1
1
32
Tốt nhất hiện nay để mua chai dầu đúng với chất lượng đúng với giá tiền người tiêu dùng cứ tìm hiểu về nhà sản xuất của sản phẩm đó , nhà sản xuất rõ ràng các thông tin sản phẩm thì tin dùng . Hiện nay ở các khu vực trung tâm thì việc tiếp cận của người tiêu dùng là rất dễ dàng , còn ở các vùng nông thôn thì hơi khó hơn nhưng ở nông thôn chữ tín của người thợ là rất quan trọng nên người thợ tự biết làm gì để tồn tại . Chiếc xe mua rất nhiều tiền nên chai nhớt chỉ có vài chục đến trăm ngàn đôi khi với rất nhiều người dường như ít bận tâm , vì vậy ít người có thói quen tìm hiểu về sản phẩm trước khi quết định mua

17/5/17
11
2
3
27
Tốt nhất hiện nay để mua chai dầu đúng với chất lượng đúng với giá tiền người tiêu dùng cứ tìm hiểu về nhà sản xuất của sản phẩm đó , nhà sản xuất rõ ràng các thông tin sản phẩm thì tin dùng . Hiện nay ở các khu vực trung tâm thì việc tiếp cận của người tiêu dùng là rất dễ dàng , còn ở các vùng nông thôn thì hơi khó hơn nhưng ở nông thôn chữ tín của người thợ là rất quan trọng nên người thợ tự biết làm gì để tồn tại . Chiếc xe mua rất nhiều tiền nên chai nhớt chỉ có vài chục đến trăm ngàn đôi khi với rất nhiều người dường như ít bận tâm , vì vậy ít người có thói quen tìm hiểu về sản phẩm trước khi quết định mua
Dầu nhớt bây giờ không có loại nào dở, nhưng chả có loại nào là tốt nhất. Chỉ số ISO là nó có giới hạn thấp nhấp, chỉ cần vượt qua giới hạn đó là đảm bảo, còn vượt qua bao nhiêu điểm lại là vấn đề khác. Đấy chính là lý do tại sao 1 chai dầu hãng và 1 chai dầu hãng thứ 3 chung thông số nhưng giá chênh nhau có khi đến vào trăm ngàn, và một khi đã sử dụng dầu hãng thứ 3 thì ko hề muốn quay lại dầu hãng nữa. Các bác chuyên theo nhà sản xuất cứ thử đi rồi biết!

Tập Lái
18/5/17
10
1
3
30
chú ý hạn sử dụng nữa chứ các bác!! Nhớt đóng chai để trên kệ cũng có ngày qúa đát đó huống chi là nhớt nằm trong máy,mình đọc đc trên trang web nc ngoài lâu rồi nói Hsd của nhớt là 2 năm.