Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41
Chạy đường thành phố thường dừng đèn đỏ, dưng lại là máy bốc hơi nóng ra, nóng muốn rát chân luôn ý
Nóng như vậy cũng có nhiều yếu tố lắm bạn. Do két giải nhiệt hoặc do lượng nhớt dư hoặc thiếu nữa.

Tập Lái
17/5/17
4
0
1
Nóng như vậy cũng có nhiều yếu tố lắm bạn. Do két giải nhiệt hoặc do lượng nhớt dư hoặc thiếu nữa.
Bình thường thì đổ bao nhiêu nhớt thì đủ bác ơi???? 0.8l hay hẳn 1l????

Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41
Bình thường thì đổ bao nhiêu nhớt thì đủ bác ơi???? 0.8l hay hẳn 1l????
Tùy theo từng dòng xe nữa bác. Muốn biết xe mình cần bao nhiêu nhớt thì bác cứ google. Bt xe đổ 0.8l hoặc 1l nhưng Winner lại là 1.1L. Nên không có quy định chung cho tất cả xe được bác.

Tập Lái
17/5/17
3
0
1
28
mình thì thậm chí chạy chưa 200 đã thay dù là biết đến 500-1k km vẫn ok, khái niệm nhớt đầu của xe tốt là do mấy bác thợ già nói ngày xưa, giờ xe VN về toàn đổ nhớt VN vào thôi. mua về, xả ra, thay nhớt mới, bao nhiu con xe mình mua mới đều áp dụng y chang vậy.

17/5/17
11
2
3
27
mình thì thậm chí chạy chưa 200 đã thay dù là biết đến 500-1k km vẫn ok, khái niệm nhớt đầu của xe tốt là do mấy bác thợ già nói ngày xưa, giờ xe VN về toàn đổ nhớt VN vào thôi. mua về, xả ra, thay nhớt mới, bao nhiu con xe mình mua mới đều áp dụng y chang vậy.
Thực ra thay nhớt sớm không phải là điều nguy hiểm, nhưng nó cũng chẳng có gì hay ho và tốt. Vì chu kì hoạt động của nhớt và các chất xúc tác có trong nhớt luôn hoạt động tốt trong khoảng thời gian dài hơn 1000 Km đó và chất xúc tác này càng ngày càng thân thiện và trơn tru hơn với lồng máy và hộp số của chiếc xe. Và việc bạn thay nhớt liên tục như vậy cũng chỉ làm cho bạn tốn tiền hơn mà thôi.

Thảo luận nhẹ một chút nha các bác. Giống như cái tít, em thấy câu "tiền nào của nấy" hình như không đúng với chuyện chọn nhớt cho lắm, vì quan trọng nhớt có hợp với xe không chứ mắc tiền chưa chắc đã hợp phải không?
Sẵn tiện cho em xin chút kinh nghiệm chọn nhớt cho cả xe ga lẫn xe số với ạ. Thanks các bác

Bác nói nhớt hợp xe làm em nghĩ như kiểu chọn quần áo cho mình vậy :eek:
Xét về cơ bản ở thị trường hiện nay có 3 nhóm dầu nhớt: dầu nhớt gốc khoáng; nhớt bán tổng hợp và nhớt tổng hợp toàn phần. Trong mỗi loại đều có đủ các dải cấp độ nhớt SAE (5W-30; 10W-40; 15W-40; 20W-50) và cấp chất lượng API (SJ, SL, SM, SN). Tùy vào phẩm cấp chất lượng, độ nhớt, loại dầu gốc và thương hiệu tạo ra nhiều mức giá khác nhau.
Tuy vào loại dầu gốc có nguồn gốc từ công nghệ sản xuất dầu gốc như thế nào (chiếm khoảng 80% trong công thức dầu nhớt) và gói phụ gia (phụ gia chiếm khoảng 20% còn lại) mà làm nên chất lượng của nó.
Các nhà chế tạo xe họ thường khuyên sử dụng dầu nhớt cấp độ nhớt SAE và cấp chất lượng API gì, còn hợp hay ko thì phải dùng qua khoảng mấy nghìn loại dầu nhớt trên thế giới mới ra được. o_O

• Like
Reactions: 0939190250
Tập Lái
30/6/17
1
0
1
35
Sắp tới em lần đầu đi phượt xa cùng các bạn, e xài xe exicter tay côn vừa thay nhớt cách đây 4 tháng, trước giờ đi xe e cũng ít xem kilo đã chạy giữa những lần thay nhớt, xe thì em chạy mỗi ngày vẫn ok, mọi người cho em lời khuyên có nên thay nhớt và nên thay loại nhớt nào để chuẩn bị cho chuyến đi này , lần đầu đi nên mong xe cộ dc ngon lành một chút cảm ơn mọi người :)))

Tập Lái
11/6/17
7
0
1
31
Sắp tới em lần đầu đi phượt xa cùng các bạn, e xài xe exicter tay côn vừa thay nhớt cách đây 4 tháng, trước giờ đi xe e cũng ít xem kilo đã chạy giữa những lần thay nhớt, xe thì em chạy mỗi ngày vẫn ok, mọi người cho em lời khuyên có nên thay nhớt và nên thay loại nhớt nào để chuẩn bị cho chuyến đi này , lần đầu đi nên mong xe cộ dc ngon lành một chút cảm ơn mọi người :)))
Bình thường nếu mình chỉ chạy xe vòng vòng đi làm đi chơi trong thành phố thì thay nhớt theo thời gian hướng dẫn nhà sản suất thì mình thấy xe vẫn chạy Ok rồi trừ khi phải đi xa hoặc hay phải chở nặng thì có thể phải thay sớm hơn ngoài ra ảnh hưởng lớn nhất là chi phí thôi bác

Hạng B1
8/11/14
99
16
18
41

Từ lần thay nhớt cuối cùng tới hiện tại bạn đã chạy được bao nhiêu km. Quãng đường phượt của bạn là bao nhiêu km nữa. Nếu ex bạn có thể thử Mobil Racing 10w40 để chạy. Xe mình Fz đang chạy và khá ok

Tập Lái
8/7/07
10
1
3
Các bác cho hỏi máy dầu thì có những loại nhớt cao cấp nào, cụ thể là wt 3.2 hãng khuyến cáo sử dụng castrol magnatec 5w30 A 5 (145/lít) chạy đc 10.000km. Em muốn hỏi ngoài nhớt này ra còn có thể dùng nhớt nào cao cấp hơn nữa không, ví dụ dòng edge của castrol hay Mobil 1™ Turbo Diesel 0W-40. (Hai loại này đều ko tương thích với tiêu WSS-M2C913-C của ford (tiêu chuẩn này em ko rõ như thế nào, nếu tương thích tiêu chuẩn này thì chỉ có castrol magnatec phù hợp) . Thêm nữa các bác phân tích rõ thêm giúp em con số 30,40 trong thông số của dầu. Nếu máy yêu cầu 5w-30 mà mình sử dụng 0w-40 thì có được không và lợi hay hại ở những điểm ntn.