Hạng C
24/5/11
527
204
43
BR-VT
Chào các bác, nhân hôm rảnh rỗi, em tập hợp so sánh tổng quát những điểm mới nổi bật mà em thấy của CRV 2015 so với người đi trước CRV 2013. Tuy nhiên, với vốn kiến thức và kinh nghiệm ít ỏi của bản thân em cũng mong nhận được những góp ý, bổ sung của các bác để học hỏi thêm.

Chắc em khác lạ hơn mọi người là sẽ bắt đầu bằng nội thất trước. Lý do là vì em lẫn cả nhà sau khi xem xe về, đều rất ưng thiết kế bên trong, không những tinh tế mà còn mang lại cảm giác rất là thoải mái. Lễ năm nay đã book 1 chuyến dài hơi , an toàn và rộng rãi cho cả nhà là yếu tố em cân nhắc rất kỹ ạ. Thêm nữa, em làm tài nên em cần thoải mái gấp đôi các bác ạ :3dcuoigif:

Bàn trước về tính an toàn các bác hen. Từ khi em biết CRV bản 2015 đoạt giải bình chọn xe SUV của năm 2015 do tạp chí bên Mỹ kiểm duyệt, rồi là 5 sao trong hạng mục an toàn bảo vệ người lớn trẻ em của ASEAN NCAP xong là em càng thêm máu:
+ Hệ thống chống bó cứng phanh sử dụng bộ điều biến để dễ dàng nhấp và thả phanh, dễ dàng chống khóa cứng bánh xe khi phanh gấp
+ Hệ thống phân phối lực phanh điện tử phân bổ đều từ đầu đến đuôi xe giúp tăng cường khả năng phanh hiệu quả hơn
+ Hệ thống hỗ trợ cân bằng điện tử giúp nhận biết sự mất cân bằng như các đoạn đường trơn trượt, gồ ghề hay tự động điều chỉnh lực vào các vô lăng khi cần bo cua, phanh gấp
+ Hệ thống hỗ trợ khởi động lưng chừng dốc giúp xe không bị “trôi tụt” khi tài lái chuyển từ chân phanh sang chân ga
Giữa các ứng viên từ “nặng” đến “nhẹ” như BMW X5, Cadillac Escalade hay Chevrolet Suburban, CRV 2015 đã chiến thắng nhờ những thay đổi rất hiệu quả từ tổng thể thiết kế đến khả năng an toàn và tiết kiệm nhiên liệu.

Không dài dòng nữa, tổng quan về khoang xe, không gian bên trong xe nào:
CRV 2013: Không có quá nhiều khác biệt với các đời trước, khoang xe rộng rãi khá thoáng, bổ sung ghế da kiểu dáng thể thao, bảng đồng hồ điện tử với kiểu dáng bắt mắt, các chế độ ECON, chức năng cài đặt ga tự động (Cruiser control) cũng xuất hiện trên phiên bản này.
CRV 2015: So với phiên bản 2013, CRV tích hợp nhiều công nghệ hiện đại hơn, mà em thấy cái này cũng đúng thôi, bây giờ cái gì cũng công nghệ thông minh hết rồi. Cụ thể thì CRV 2015 trang bị thêm màn hình 7 inch cho bản 2.4, màn hình đa thông tin thông minh i-MID, hệ thống thông tin được bố trí trong tầm mắt và dễ thao tác.
- Màn hình cảm ứng 7 inch của CRV 2015 có các chức năng như sau:
  • Xem phim: qua kết nối HDMI với iPhone, iPad
  • Nghe nhạc: từ các nguồn CD, USB, Bluetooth, AM, FM
  • Bản đồ dẫn đường: thông qua phần mềm Sygic kết nối với iPhone
  • Hiển thị hình ảnh của Camera lùi với 3 góc quay cùng vạch hướng dẫn 2 chức năng
  • Thông tin về Điện thoại rảnh tay (HFT)

CRV 2015 (bản 2.4)
Thêm vào đó, các chi tiết tinh chỉnh mạ Chrome sáng bóng và các điểm nhấn mạ vân gỗ, màu kim loại. Trên ảnh nhìn không rõ, nhìn ngoài sang và đẹp hơn nhiều, cảm giác khoang lái của 2 bản khác hẳn nhau.

CRV 2015 - CRV hiện tại
Thứ hai về nội thất là ghế ngồi, ghế êm, da không bí, rít thì lái xe mới đã
CRV 2013: Ghế da nhăn chiếm được khá nhiều cảm tình của người dùng. Các ghế bố trí phù hợp, khoảnh cách trần xe hợp lý, chỗ để chân tất cả các ghế đều rất thoải mái.
CRV 2015: Ghế da nhăn thay bằng loại phẳng có chấm lỗ như ở Accord, đây là da thật rất bền và giữ nhiệt. Các ghế ngồi rộng rãi, 3 ghế sau gập xuống dễ dàng và ngồi thênh thang 3 người lớn, đi xa ko lo bị cấn mỏi như xe khác.

CRV 2015 - CRV hiện tại
Tiếp theo, bảng tablo, dễ nhận thấy bảng tablo đẹp và tiện dụng hơn hẳn
CRV 2013: Bảng tablo phiên bản tiêu chuẩn được thiết kế đơn giản với điểm nhấn là chi tiết ốp gỗ trải dài. Hệ thống giải trí và điều hoà không khí được bố trí dễ dùng và thuận tiện. Hệ thống hiển thị thông minh I-MID là điểm nổi bật trên CR-V thế hệ mới này giúp lái xe biết được mọi thông số hành trình. cài đặt tiện ích lái hay tùy chọn giải trí.
CRV 2015: Bổ sung bên cạnh các tiện ích của CRV 2013, bản 2015 trang bị thêm nút bấm khởi động thông minh Start/Stop Engine, khi muốn mở hệ thống điện, chỉ cần nhấn nút khởi động mà không cần đạp phanh còn muốn nổ máy thì chỉ cần đạp phanh và ấn nút. Khi muốn tắt máy, chỉ cần ấn nút này và xe sẽ phát ra âm thanh cảnh báo khi chìa khóa bị đem ra khỏi xe

Thêm nữa là hàng ghế sau có thể gập toàn bộ chỉ với 1 nút chạm nhẹ nên chứa đồ vô tư các bác ạ. Nhà các bác nào có con nhỏ như em cũng có thể kéo gập các kiểu để bé nằm cho thoải mái như ở nhà J Các cháu có than nóng thì cũng không lo nhiều, hàng ghế sau có điều hòa nên cứ gọi vô tư.

CRV 2015
Bonus các bác hình nội thất của em bản 2.0, nhìn cũng không chê vào đâu được ạ.

CRV 2015 (bản 2.0)
Xét tiếp về yếu tố ngoại hình tổng thể của cả hai:
Về CRV 2013: thân xe nổi bật với chiều dài truyền thống 2600mm. Sự kết hợp những đường cong cùng với chiều cao xe được giảm xuống 30mm so với thế hệ cũ giúp xe đầm chắc và vững chãi hơn.
Về CRV 2015: Honda nới rộng chiều dài xe thêm 45mm tạo cảm giác rộng rãi hơn so với thế hệ trước. So với CRV 2013, dòng 2015 kết cấu hài hòa hơn giữa các chi tiết xe, tăng thêm vẻ trẻ trung khỏe khoắn

Đầu xe
CRV 2013: Lưới tản nhiệt 3 thanh ngang cùng logo Honda sáng bóng tạo điểm nhấn ở đầu xe. Đèn pha sắc sảo chiếu sáng mạnh vuốt dọc về phía sau mang lại vẻ "lầm lỳ" nam tính. Phong cách thể thao của CR-V 2013 được nhấn mạnh với cản trước màu đen kết hợp cùng hốc gió đèn sương mù kiểu mới.
CRV 2015: Một trong những điểm nổi bật của CRV 2015 chính là đầu xe. Ở phiên bản mới nhất này, đầu xe được thiết kế lại lưới tản nhiệt kiểu mới, gọn gàng và thu hút hơn, thêm dải đèn LED chạy ban ngày bao quanh cụm đèn trước và đèn sương mù kiểu thanh ngang thay thế cho kiểu tròn trước đây. Theo em được biết, cụm đèn trước lần này là đèn Cos HID bóng Projector cao cấp, sang trọng các bác hen.

Tay nắm cửa xe
CRV 2013: tay nắm cửa bình thường, xài khóa truyền thống
CRV 2015: Tiện lợi hơn với Smart Key, tay mạ crom, tích hợp nút bấm khóa cửa
Chìa khóa thông minh là điểm nổi bật. Nó có tác dụng như sau:
+ Có thể dễ dàng mở cửa khi chỉ cần có chìa khóa trong túi áo hoặc túi quần
+ Khi muốn khóa cửa, chỉ cần ấn nút màu đen trên tay nắm cửa
+ Trong phạm vi khoảng 70 cm là xe có thể nhận diện sự có mặt của chìa khóa

CRV 2015 - CRV hiện tại
Đuôi xe
CRV 2013: đây được xem là điểm gây tranh cãi nhất của CRV. Tuy nhiên, với khách hàng mục tiêu là gia đình, Honda đã lược bớt những nét cong để nới rộng ra nhằm tăng diện tích khoang hành lý cũng như tổng thể bên trong xe để cả nhà thuận tiên hơn khi đi chơi xa.
CRV 2015: Ngoại thất đuôi xe được trau chuốt lại thanh Chrome nối dài mang thiết kế cánh chim sáng tạo, đèn phanh treo cao, các đèn khác được tông xuyệt tông màu đỏ và thích nhất là vẫn khoang hành lý rộng rãi, thoáng mát, tha hồ mang đồ. Từ hình em có đính kèm, dễ dàng nhận thấy đuôi xe CRV 2015 đẹp hơn hẳn bản trước nhưng sự tiện lợi trong di chuyển vẫn đảm bảo tối đa.

CRV hiện tại - CRV 2015

CRV 2015 - CRV hiện tại

CRV 2015 - CRV hiện tại​

Tóm lại, đối với em, CRV 2015 là một lựa chọn tối ưu cho các gia đình ưa thích sự hiện đại, tiện dụng nhưng vẫn trong tầm chi phí kiểm soát J
Chúc các bác chiều mát. Em vi vu với em nó đây :3duongbia:

Hạng C
10/7/11
565
118
43
đọc không tí bài so sánh về bản 2013 vs 2015, em thích bài của bác nhất. đọc xong vẫn kết em crv như ngày nào :)

Hạng B2
2/7/11
380
120
43
Chênh 10, 15 củ thì CRV 2015 chất hơn hẳn, ngoại thất lung linh đính kèm quá chừng tiện ích

Hạng C
24/5/11
527
204
43
BR-VT
đọc không tí bài so sánh về bản 2013 vs 2015, em thích bài của bác nhất. đọc xong vẫn kết em crv như ngày nào :)
Thanks bác nhé! Bài của mình cũng là nhờ công lượm lặt chỉnh sửa từ những bài khác thôi :D

Hạng B2
7/8/12
424
164
43
Em ưng cái khoản chống bó cứng phanh ấy. Lúc gấp, không ai đủ bình tĩnh để nhấp hay nhá phanh j hết, cứ thế mà nhấn cái một. Như thế lâu ngày k tốt cho xe, có hệ thống ABS thế này, yên tâm hẳn.

Hạng B2
21/7/11
340
105
43
Bác chủ thớt viết chi tiết quá (y) Thực ra mà nói cũng còn tùy sở thích, nhu cầu và túi tiền để chọn lựa, nhưng mà với tớ CRV vẫn là chọn lựa hàng đầu. Lâu lâu kiến thức về con xe yêu dấu được tổng hợp lại cũng thấy vui vui :D

Hạng B2
27/11/10
390
93
28
Nghe nói ghế dựa bản 2015 có vài thay đổi mới, bác nào review về cho xin ý kiến đi ạ?

Hạng B2
27/11/10
390
93
28
Em ưng cái khoản chống bó cứng phanh ấy. Lúc gấp, không ai đủ bình tĩnh để nhấp hay nhá phanh j hết, cứ thế mà nhấn cái một. Như thế lâu ngày k tốt cho xe, có hệ thống ABS thế này, yên tâm hẳn.
Nhiều khi mấy tính năng earthdream hay hộp số vô cấp lại chả thiết thực bằng cái hệ thống ABS hay VSA các bác nhỉ? An toàn vẫn là trên hết :)

• Like
Reactions: congtenno
Hạng C
10/7/11
565
118
43
Nhiều khi mấy tính năng earthdream hay hộp số vô cấp lại chả thiết thực bằng cái hệ thống ABS hay VSA các bác nhỉ? An toàn vẫn là trên hết :)
Cam lùi cũng hỗ trợ khá nhiều cho việc di chuyển, tuy em chưa thấy tận mắt ở Vn nhưng xem video của crv bên mẽo nhìn cái cam lùi thích thật chứ

Hạng C
10/7/11
565
118
43
Nghe nói ghế dựa bản 2015 có vài thay đổi mới, bác nào review về cho xin ý kiến đi ạ?
em cũng chưa test thử nhưng nghe nói là có thêm vài tính năng hỗ trợ cho cái ghế mềm, hình như là lần này ghế mềm có thể điều kiển di chuyển qua lại cho phù hợp với tư thế và thân hình của xế, chưa hình dung lắm nó thế nào nhưng nghe vậy là cũng thấy được rồi