Hạng B2
13/6/11
138
151
43
Xin chào mọi người.

Mình có người quen lên đời xe nên để lại con Nissan Tiida, 1.6 AT nhập Nhật sản xuất năm 2008 mới đi được khoảng hơn 40.000km. Xe chỉ đi lòng vòng trong thành phố, va quẹt nhẹ với xe gắn máy không đáng kể. Vì chổ quen nên cũng không biết giá cả như thế nào là hợp lý.

Kính nhờ anh em biết thông tin tư vấn giúp để người mua và người bán đều "vui vẽ".

Xin cám ơn.

• Like
Reactions: sailing
Hạng B2
20/2/15
109
66
28
40
Nếu thực sự đúng như thông tin b nói thì nên mua. Khoảng 300, +10% cũng ok. 11 năm mới 40k, mỗi tháng chạy chưa đến 400km. Quá ít, đúng là chuẩn "xe đi chợ".
Tôi cũng mới lấy trước Tết, cũng "xe đi chợ" của ng quen, và ko hối hận. Sau 4thang sử dụng một số điểm sau làm tôi rất kết:
1. Đời này 100% xe nhập Nhật nguyên chiếc, chất lượng "chuẩn Nhật" thì ko nói thêm.
2. Khung gầm: rất chắc chắn, hơn 10 năm mà còn rất mới (lần đầu đi rửa xe đã đc ông rửa xe khen, dù ngta ko biết là xe mình mới lấy)
3. Máy móc: khô rang sạch sẽ, và đặc biệt rất êm (cũng đã nhận đc lời khen từ mấy bác bảo vệ khu resort, vì êm so với xe khác dù nắng nóng đang bật điều hòa). Xe cũ, cho chạy nóng máy, mở ra ko thấy mùi dầu mỡ là tương đối ổn.
Điều hòa ổn, làm mát ổn (rất-rất-rat quan trọng với xe cũ, vì nó hệ lụy đến máy móc và điều hòa, chạy ko hao hoặc hao ít nc làm mát là ok. Thế nào là ít: là khi sau khi bạn chạy xa khoảng 200km cũng ko lo phải châm thêm, chỉ cần để ý trc lúc chạy).
4. Nội thất: Cách âm tốt sau ngần ấy năm. Chất lượng nhựa tốt, gioăng tốt, đóng cửa nghe vẫn chắc nịch. Ghế da+nỉ vừa sạch sẽ, đỡ mùi (da, khi trời nóng), ngồi đỡ bức bối nếu ngồi lâu. Nếu xe lắp sẵn 1 bộ âm thanh bass treb tốt, lúc đó b sẽ thấy đc chất lượng cách âm, nghe nhạc rất phê, lúc đó hầu như ko nghe bên ngoài. Xe trần khá cao nên rộng, và ngồi dễ chịu hơn các xe cùng dòng, nhiều hộc để đồ, tỳ tay thoải mái mọi vị trí. Gương chỉnh điện, nhưng gập bằng cơm.
5. Cảm giác lái: ổn, ko có gì chê. Cao tốc phóng ầm ầm, vượt tự tin, 1.8 là vừa đủ. Có người chê về lúc sang số 1-2 hơi giật, nhưng có 4 số thì ko đòi hỏi hơn đc, sao giống xe xì pót gearbox 5 6 số đc, nếu tiết chế sẽ rất mượt mà, và lúc đó sẽ có cảm giác máy bốc hơn so với việc thốc ga liên tục, và hơn cả là thói quen này sẽ "đỡ xăng" cho b.
6. Về ăn xăng: thì thú thực t ko quân tâm lắm, vì ăn thua gì 1, 2 lit xăng, miễn là cái xe đó tốt, sẽ đỡ đc rất nhiều tiền bảo dưỡng khác, và chạy thoải mái là đc. Còn hết tiền đổ xăng thì để đó, chạy xe máy.
7. Ngoài ra, form xe: cũng tương đối ổn, chỉ cần chăm chút xíu là bạn sẽ có con xe ko đến nỗi lạc hậu thời trang, vd dán nóc đen panorama, dán đèn hậu đen khói...

Tôi ko muốn so sánh nhưng với tôi thì nó tốt nhất cùng phân khúc, cùng tuổi đời... quá nên mua cho 1 chiếc xe gia đình với đk kte tàm tạm.

Hạng B2
20/2/15
109
66
28
40
Update:
E mới chạy 700km từ VT đi Bình Định ngon ơ, ko lỗi lầm, đủ loại thời tiết, từ nắng vỡ trán đến mưa như trút, ko kịp thoát... tất cả đều ổn.
Xe chở 4ng lớn, 2 nhóc và kín hành lý, máy 1.8 đủ để vượt tất cả, ko ngại đuối gì cả, rất chắc chắn và cách âm rất tốt.
1 bình đầy (45l) vừa hết, trung bình khoảng 6.5l 100km. Ko còn gì phải nói cho 1 e 12 tuổi rồi.
Happy.

Tập Lái
6/9/19
10
8
3
35
Update:
E mới chạy 700km từ VT đi Bình Định ngon ơ, ko lỗi lầm, đủ loại thời tiết, từ nắng vỡ trán đến mưa như trút, ko kịp thoát... tất cả đều ổn.
Xe chở 4ng lớn, 2 nhóc và kín hành lý, máy 1.8 đủ để vượt tất cả, ko ngại đuối gì cả, rất chắc chắn và cách âm rất tốt.
1 bình đầy (45l) vừa hết, trung bình khoảng 6.5l 100km. Ko còn gì phải nói cho 1 e 12 tuổi rồi.
Happy.
Hi anh "E mới chạy 700km từ VT đi Bình Định ngon ơ" là anh ở vũng tàu hả anh, em cũng ở vũng tàu và cũng vừa mua lại chiếc này để đi mưa gió nên cần người có j hổ trợ và chỉ bảo, có j anh gửi em thông tin để anh em mình trà đạo được ko anh. many thanks

Tập Lái
6/9/19
10
8
3
35
Hi các bác, cho em hỏi cách bật đèn sương mù (đèn bi nhỏ) của xe như thế nào ạ. có hình ảnh show ra giúp em thì quá tuyệt vời ạ

Hạng B2
10/8/09
405
67
28
Hi các bác, cho em hỏi cách bật đèn sương mù (đèn bi nhỏ) của xe như thế nào ạ. có hình ảnh show ra giúp em thì quá tuyệt vời ạ
trên cần mở đèn, xích vào bên trong 1 tí, có 1 cái vòng, bác xoay cái đó là mở đèn sương mù.

• Like
Reactions: TungNiss
Tập Lái
6/9/19
10
8
3
35
Thanks bác, em xem hướng dẫn thì cũng thấy vậy. Nhưng chắc xe em chưa gắn đèn nên tìm mãi ko thấy cái vòng nhỏ đó hihihi, vì em mới rước em này vừa dc tháng nên chả rành j cả

Hạng B2
10/8/09
405
67
28
3. Máy móc: và đặc biệt rất êm (cũng đã nhận đc lời khen từ mấy bác bảo vệ khu resort, vì êm so với xe khác dù nắng nóng đang bật điều hòa).
đúng là xe này máy rất êm, máy đang nổ mà đứng kế bên không nghe tiếng máy.

4. Nội thất: Cách âm tốt sau ngần ấy năm. Chất lượng nhựa tốt, gioăng tốt, đóng cửa nghe vẫn chắc nịch. Ghế da+nỉ vừa sạch sẽ, đỡ mùi (da, khi trời nóng), ngồi đỡ bức bối nếu ngồi lâu. Nếu xe lắp sẵn 1 bộ âm thanh bass treb tốt, lúc đó b sẽ thấy đc chất lượng cách âm, nghe nhạc rất phê, lúc đó hầu như ko nghe bên ngoài. Xe trần khá cao nên rộng, và ngồi dễ chịu hơn các xe cùng dòng, nhiều hộc để đồ, tỳ tay thoải mái mọi vị trí. Gương chỉnh điện, nhưng gập bằng cơm.
khoái nhất là ghế lái có thể nâng cao thấp và cần gạt ngã lưng 2 ghế trước ở vị trí rất thuận tiện, không phải thò tay ra đằng sau bên hông ghế.

5. Cảm giác lái: ổn, ko có gì chê. Cao tốc phóng ầm ầm, vượt tự tin, 1.8 là vừa đủ.
đạp lún ga là có cảm giác dính lưng vào ghế

Em góp thêm chút nhận xét về chiếc xe với bác

• Like
Reactions: Dotuah
Hạng B2
10/8/09
405
67
28
Thanks bác, em xem hướng dẫn thì cũng thấy vậy. Nhưng chắc xe em chưa gắn đèn nên tìm mãi ko thấy cái vòng nhỏ đó hihihi, vì em mới rước em này vừa dc tháng nên chả rành j cả
chưa gắn đèn là sao bác, xe bác có đèn này ko
Nissan Tiida 1.6 AT 2008