Hạng B1
13/1/18
57
384
53
Mướn xe rồi cứ theo Route 1 với 101 mà chạy lên. Chạy tà tà rồi cũng tới. Đi I-5 thì chán, chả có gì chơi, chỉ được nhanh hơn.

LA -> Santa Barbara (ghé Old Mission Santa Barbara) -> Solvang (thành phố nhỏ, nhà kiểu Đan Mạch) -> La Purisima Mission State Historic Park, Purisima Road, Lompoc, CA ( một khu bảo tồn lịch sử, coi cho biết cư dân thời xưa ăn ở ra sao) -> Prismo beach / Morro Bay -> Hearst Castle -> Big Sur -> Monterey -> Santa Cruz -> San Francisco. Có thời gian thì đi một tuần mười ngày, không có thì đi hai ba ngày cũng được (Google coi rồi bỏ bớt.)

Tôi chưa đi Amtrak đường này nên không biết nhưng coi map của 14 Coast Starlight thì lộ trình không có gì hay ho: https://www.amtrak.com/content/dam/...imetables/Coast-Starlight-Schedule-021419.pdf

Hạng D
11/1/11
2.356
2.391
113
Earth
Tuần sau tụi em dự định đi Amtrack từ Los Angeles đến San Francisco nhưng hành trình dài tới 10g thì hơi đuối và cũng chán cho tụi nhóc. Tụi em định kiếm thành phố nào ở giữa chơi chừng đôi ngày rồi đi ngược tiếp lên phía trên. Bác nào rành cung đường này cho em xin thông tin với.
Em cảm ơn các bác ạ.
- Nếu Bác chọn chỉ đi 1 mạch từ LA -> SF (ko đi thăm quan) thì đi xe đò Hoàng hoặc Amtrak (nhưng xe đò Hoàng chỉ đi đến San Jose, từ SJ đi SF khoảng 1h, nên có thể đi taxi hoặc Uber)
- Muốn đi thăm quan chủ động tuỳ chọn thích dừng thì dừng thì phải thuê xe tự lái ở airport hoặc có tài, có 2 tuyến đường tự chọn freeway 101- I5 hoặc đi hướng US1 (Pacific coast hightway) đi hướng này thì phong cảnh rất đẹp vì dọc theo biển Thái Bình Dương
- Hướng đi từ LA -> SF có điểm dừng như vườn quốc gia Yosemite (nơi đây khá nổi tiếng vì thắng cảnh đẹp và hùng vĩ), chọn điểm này phải ngủ lại 1 đêm và nhớ là phải online booking vì trong đây rất ít hotel ở trong VQG và giá cũng hơi chát.
Đến SJ thì nên thăm San Jose Museum of Art
Vài chia sẻ sơ bộ gửi Bác tham khảo

Trùm Cô
27/11/07
850
46.273
93
Bác chủ nên tự lái đi. Hãy suy nghĩ như mềnh: người ta làm được thì mềnh làm được và nếu bác không quyết lái 1 lần sẽ không bao giờ được lái.

Nói chớ bác nên tự lái, đi đường ven biển rất đẹp và cũng dễ chịu hơn đi đi freeway, tiện lợi hơn cho trẻ con. Hồi đó nhà mình lái SF-LA, dừng ở Nipomo.

Hạng C
13/4/15
980
89.848
93
Mẽo chạy khoẻ hơn VN nhiều, dễ chạy. Có cái gmap nữa là bao đường. Anh thớt nên mướn xe đi cho tiện.

Hạng D
15/11/07
2.535
10.817
113
Việt nam - Sài gòn
os.com
Bác nào đã từng ôm xe lái chỉ cần từ Nam ra tới miền Trung thôi , với quãng đường 10 tiếng thì cứ yên tâm lái xe bên Mỹ .
Đường lạ thì có Google Map . Mà luật Mỹ thì cũng tương đồng với VN thậm chí còn rõ ràng hơn nhiều so với bảng chỉ dẫn của VN .
Đi sai thì vòng lại có gì đâu mà ngại .
Em nghĩ đi chơi Mỹ mà ko lái xe thì coi như mất 50% thú vui rồi đó .