Rbx confirmed
Hạng F
26/8/13
6.990
12.965
113
www.raobanxe.com
raobanxe.com
Cảm ơn bác nhiều vì chỉ dẫn rất rõ ràng ạ. Có đoạn đèo Bảo Lộc nghe bác tả thấy hơi ghê ạ. Còn lùi và đỗ xe thì em lái trong thành phố khá ổn, đường dốc như ở Đà Lại thì chưa thử bao giờ, nên sẽ cố gắng xoay sở.
bác đi số tay hay số tự động? nếu số tự động thì chẳng có gì phải lo nhé...
còn đi dèo thi giống bác lên xuống đậu xe dưới hầm vincom, v.v thôi... mà dễ hơn nhiều.
mà thôi cứ đi đi , ai nói đi dalat 5 tiếng 6 tiếng bác cứ từ tốn 8 tiếng tới nới là ok rồi canh giờ nhé

Hạng D
31/5/14
3.446
4.261
113
thím cứ mạnh dạn mà chạy, cứ đi đúng tốc độ, giữ khoảng cách để xử lý. Vì đi chơi nên cứ thong thả, chạy mệt thì nghĩ đường đi nhiều trạm dùng chân nên đừng có lo.

Và thím lưu ý lượt về khi đổ đèo nếu chạy số tự động thì set số 1, 2 thả dốc từ từ đừng có để D nó trôi mất xe, rồi đạp thắng liên tục làm bó phanh giữa đèo thì khổ

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng B2
24/7/08
107
54
28
Tp.HCM
Dạ tuỳ đèo thế nào thôi bác, em đi suốt Bảo Lộc và Prenn cứ D mà leo bình thường, còn từ Nha trang, Phan rang hay Mũi né lên cỡ đèo Omega, Sông Pha hay Đại Ninh thì chuyển D2,D3 mà chạy cho ngọt
Dạ cũng tùy theo quan điểm và cách chạy của từng người thôi ạ, nhưng nếu chở full người thì e thấy máy nó đuối. Máy còn mạnh thì nó lướt được hết nhưng e nghĩ chạy vậy nhiều thì dễ làm máy yếu đi hơn là trả số. Họ thiết kế xe tự động nào cũng có phần bán tự động là có lý do cả mà. Nói chung tùy cách chạy xe mỗi người thôi :). E thì e khoái nó vọt vọt nên trả số chạy nó đã hơn :D.

Hạng D
5/7/16
1.950
13.668
113
Báo cáo cả nhà là sau khi học hỏi kinh nghiệm của các bác em đã tới Đà Lạt rồi ạ. Khởi hành 6h sáng, nghỉ 2 trạm, 14h đến nơi ah. Xe PT và TB chạy kinh dị quá!

đi riết rồi quen, cứ đúng luật mà đi thôi, chúc mợ đi về bình an :)

PS: ai xin vượt ai kêu mình chạy chậm tát đầu v.v.. kệ hết đi. Phụ nữ giỏi và bản lĩnh hơn khối thằng đàn ông trên này =))

• Like
Hạng C
1/8/14
745
601
123
45
Các bác cho em hỏi xíu. Em là nữ, mới lái khoảng 10.000 km (mỗi ngày lái đi làm 40km đi về), dự định đi Đà Lạt với gia đình vào ngày mai nhưng người nhà khuyên đi xe khách. Theo kinh nghiệm của các bác, mùa mưa này em tự lái có ổn không ạ?[pagebreak][/pagebreak]

Cảm ơn các anh chị em nhiều.
Bạn gái cứ chạy đúng tốc độ, giữ khoảng cách tốt, nên sưu tầm thêm những bài viết kinh nghiệm về đi đèo thế là xong ! Đừng quá bi quan về các xe khách chạy lấn tuyến vượt ẩu mà làm mất nhuệ khí !

• Like
Hạng D
26/1/11
1.159
1.212
113
theo quan điểm của tớ là cậu ko nên đi, vì cho dù cậu đi đúng luật nhưng trên cung đường nhiều thứ vô pháp luật cậu xử lý ko kịp thì toi, kiu boy lớn chỡ đi cho lành :cool:

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
theo quan điểm của tớ là cậu ko nên đi, vì cho dù cậu đi đúng luật nhưng trên cung đường nhiều thứ vô pháp luật cậu xử lý ko kịp thì toi, kiu boy lớn chỡ đi cho lành :cool:
Chủ thớt đã tới Đà Lạt rồi.
Giờ các bác góp ý đoạn về thôi, xuống đèo là chính.
Bác khuyên chủ thớt có nên về lại SG không thì hợp lý hơn bác à.

Hạng C
9/4/14
598
629
93
Hai vợ chồng e mới đi phượt Đà Lạt - Nha Trang 1 tuần xe máy về.Đường mới ngon lành như cao tốc .
Hôm đi vô đèo Prenn mưa sấp mặt, đường ổ gà ổ voi không, đổ dốc sợ bỏ mọe, 1 ngày sau đi hồ Tuyền Lâm thì đường được đổ nhựa lại, mình cứ nghĩ đi lộn đường .
Kinh nghiệm : giống mấy a đã nói ở trên riêng xe máy chú ý thêm
- Lên đèo , xuống đèo nhất là đèo BL , đường giờ đẹp nên mấy thằng Bưởi ,con Trang , bà Cúc chạy như ăn cướp , vượt cua ép xe ,do đó đừng bao giờ chạy trước - sau - kẹp hông xe khách tải.Do mấy thằng xe khách nó ép , nên tải cũng phải né ( e mém bị con bà Cúc chơi trực diện ôm cua trên đèo ) .
- Tự tin đổ đèo bằng số, vì ai chạy cũng cẩn thận , đường tốt giữ tốc độ khoảng cách nhau khá an toàn. ( e đi xe SH đổ dốc chả dùng tới thắng mấy, tới cua gấp nhấp cái rồi đổ tiếp)
- Có đi qua Nha Trang bằng TL723 thì nhớ chừa mặt mấy thằng con bà Cúc, nó đua bạt mạng( e mà ngồi trên xe nó, chứng trứng lên tới cổ)
ps: về tới ngã 3 VT thì lại thấy mấy thằng c hó quay phim bắt vượt đèn 9 mà cái đèn này có nhiều bài rồi ) .do mới đi mưa về nên cam hành trình bị mờ , nó đứng ngay đèn đỏ trước khi xuống hầm, qua bên kia là 1 hốt mớ
Nữ mới lái 10.000 km có nên tự lái đi Đà Lạt??

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
28/2/12
555
788
93
10.000 Km, đạt đẳng cấp sư phụ rồi, "let's go and enjoy" chuyến đi thôi em.
Hồi mới biết lái, anh đi Đà Lạt chỉ với kinh nghiệm 500 km, kỷ niệm không quên là bỏ lại 1 chiếc vỏ (lốp) trên đèo Ngoạn Mục do kẹp đá nhọn. He he.

Hạng F
18/2/13
5.654
13.859
113
Saigon & Dalat
Hai vợ chồng e mới đi phượt Đà Lạt - Nha Trang 1 tuần xe máy về.Đường mới ngon lành như cao tốc .
Hôm đi vô đèo Prenn mưa sấp mặt, đường ổ gà ổ voi không, đổ dốc sợ bỏ mọe, 1 ngày sau đi hồ Tuyền Lâm thì đường được đổ nhựa lại, mình cứ nghĩ đi lộn đường .
Chắc bác đi lâu lắm rồi, đèo Prenn đã thảm nhựa xong và thông xe (hết cấm xe chạy đêm) từ tháng 12/2016