Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
31/3/11
563
24.542
93
0948363683
Cái này e mới nghe,bác khai sáng dùm e với

Với nhà ở riêng lẻ nhịp nhỏ muốn làm như bác chủ,mình chơi dầm lật ngược được ko mấy bác nhỉ?:cool:
JohnHeo nói:
Bác nào cần tư vấn về kết cấu bê tông, kết cấu thép, kết cấu gạch đá, kết cấu vỏ mỏng, thiết kế nội thất, ngoại thất thì cứ pm cho em.
Em là thạc sĩ quản trị bê tông, kinh nghiệm trên 1 năm.

NSA confirmed
Hạng B2
26/9/12
167
683
93
Flam
Câu hỏi của bác dành cho các kỹ sư. thấy trả lời toàn dân kiến !!!

Hạng F
11/1/10
6.130
60.470
113
Nhà cao tầng thường dùng loại căng cáp để giảm chiều cao tầng, dành chổ cho các hệ thống. Với nhà phố đơn lẻ thì chiều cao tầng ko quan trọng lắm, có khi chủ nhà còn thích cao hơn nhà hàng xóm. Giá thành sàn căng cáp chắc chắn phải cao hơn sàn truyền thống, hơn b nhiêu thì em ko biết thật. Sàn căng cáp thường khó giải quyết kết cấu ở các ô thông tầng, lại khó khăn nếu muốn thay đổi công năng so với nhà dầm sàn truyền thống.

Tập Lái
9/8/13
1
3
0
NSA nói:

Em là kĩ sư à nhe. Bằng MBA quốc tế, chính chủ.

@richman84: Bác làm cái đà lộn lên trên thì phải thêm cát hoặc vật liệu nhẹ vào phần sàn âm để hoàn thiện cao độ . Như vậy làm tăng đáng kể tải trọng sàn, phát sinh cốt thép trong bê tông và kích thước móng & chi phí gia cố nền (nếu nền đất dưới đế móng yếu, phải gia cố).

Hạng C
31/3/11
563
24.542
93
0948363683
yeah!làm dầm ngược tất nhiên phải tôn nền thêm rồi còn về phần chịu lực thì tăng thép lên cũng ko bao nhiêu vì vật liệu tôn nền khá là nhẹ,ý e là muốn so sánh chi phí và sự đơn giản trong biện pháp thi công của nó với sàn dự ứng lực khi bắt buộc xài dạng sàn không dầm cho nhà phố thôi ạ

JohnHeo nói:
NSA nói:

Em là kĩ sư à nhe. Bằng MBA quốc tế, chính chủ.

@richman84: Bác làm cái đà lộn lên trên thì phải thêm cát hoặc vật liệu nhẹ vào phần sàn âm để hoàn thiện cao độ . Như vậy làm tăng đáng kể tải trọng sàn, phát sinh cốt thép trong bê tông và kích thước móng & chi phí gia cố nền (nếu nền đất dưới đế móng yếu, phải gia cố).

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Ai biểu đây là sàn căng cáp, huhu hichic.
Sàn này có ưu điểm có thể làm được nhịp trên 20m với công nghệ thi công chả có gì đặc biệt - ngoài cẩn tắc vô ưu. OS đương nhiên bói ko ra nhà thầu thi công công nghệ "bình thường" này cho thi công nhà phố vì đơn giản chả ai dại vì chả lời lóm nhiêu (ko khéo còn móm) mà làm cực thí mụ nội.

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Lạc Hoan nói:
Sàn này có ưu điểm có thể làm được nhịp trên 20m với công nghệ thi công chả có gì đặc biệt - ngoài cẩn tắc vô ưu. OS đương nhiên bói ko ra nhà thầu thi công công nghệ "bình thường" này cho thi công nhà phố vì đơn giản chả ai dại vì chả lời lóm nhiêu (ko khéo còn móm) mà làm cực thí mụ nội.

Sàn không giầm, sàn 2 lớp thép phỏng?

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Meo Quay nói:
Lạc Hoan nói:

Dạ đúng là có 2 lớp thép, nhưng ko phải bố trí kiểu thông thường - khi đổ bê tông cho công nhân lên giật giật lôi lên. Modify kiểu sàn rỗng thui mờ (tạo rỗng bằng keo bằng bóng bằng tá lả xốp ....).

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Lạc Hoan nói:
Meo Quay nói:
Lạc Hoan nói:

Dạ đúng là có 2 lớp thép, nhưng ko phải bố trí kiểu thông thường - khi đổ bê tông cho công nhân lên giật giật lôi lên. Modify kiểu sàn rỗng thui mờ (tạo rỗng bằng keo bằng bóng bằng tá lả xốp ....).

Khẩu độ thấp, nhà phố không bị hạn chế nhiều về cao độ sàn, không có nhiều thiết bị kỹ thuật đi trần,...
bớt được cái đà thì tiền sắt và bêtong cho cái sàn này cũng còn quá tội. Chưa kể nhân công cho giải pháp sàn này cũng quá cha

kết luận: Nhà phố mà làm cái này thì không hiệu quả

Status
Không mở trả lời sau này.