Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
12/12/07
312
244
63
nam khang nói:
higher nói:
Ông nào vẽ được cái biểu đồ momen và lực cắt cho bản sàn loại dầm thì mới nên tranh luận, ông nào chưa biết hay biết lơ tơ mơ thì chỉ nên hóng không nên nói linh tinh gây nhầm lẫn cho người không biết và gây bức xúc cho người đã biết :)

Muỗi!Lực cắt cho tải trọng phân bố đều thì chéo đi xuống từ trái sang phải, mô men hai gối dương và âm (làm quay thiết diện xuôi và ngược chiều kim đồng hồ và căng thớ trên), momen giữa nhịp căng thớ dưới. Ngoại lực làm quay tiết diện theo chiều nào, căng thớ nào của kết cấu thì cứ thế mà vẽ. Thạc sĩ quản trị bê tông như em, mấy cái vụ này là chuyện nhỏ (JohnHeo)  

Hehe kiến thức kết cấu cơ bản mà không muỗi thì là gì, bác Nam Khang nhạy cảm quá. Câu nói trên chỉ có ý nhắc các bác thích chém gió thì ra CNL hợp hơn. Box kỹ thuật mà nhiều bác chẳng biết mô tê răng rứa rồi phán linh tinh làm nhiều bác nghĩ "xây nhà có cái l...m gì khó đâu, tự xây cho nó rẻ mà lại theo ý mình" thì phải tội :). Em thấy nhiều bác lập ra các thớt hỏi em thấy nhà bên làm thế này, em thấy nhà bên làm thế kia, em làm móng thế này, em làm cột thế kia rồi hỏi làm vậy có được không, có tốt không, có rẻ hơn không...thế mà cũng có nhiều bác tư vấn ầm ầm như đúng rồi.

Last edited by a moderator:
Hạng C
27/2/07
577
934
93
TP Hồ Chí Minh
Thầu nào hay quá ta, sàn không dầm mà nhìn mỏng lét, đã tháo cốp pha mà vẫn không sao, không biết có dám chất tải lên sử dụng không? Có bác nao khai sáng vụ làm sàn loại này tiết kiệm thế nào với loại thông thường, và mức hiệu quả là DT sàn bao nhiêu trở lên?

Hạng C
9/4/11
535
18
18
49
Mường Lay, Lai Châu
ngo_anhvu2000 nói:
Thầu nào hay quá ta, sàn không dầm mà nhìn mỏng lét, đã tháo cốp pha mà vẫn không sao, không biết có dám chất tải lên sử dụng không? Có bác nao khai sáng vụ làm sàn loại này tiết kiệm thế nào với loại thông thường, và mức hiệu quả là DT sàn bao nhiêu trở lên?

Thầu ít liên quan đến vụ dày mỏng này.
Bác coi vậy chớ cũng dày cỡ 25cm đoá. Bác so tỉ lệ với cây cột thì thấy, côt của nhà ít nhất cũng 600x600.

@Higher: Em hay nói phóng vậy thôi, em cũng biết mà:D.

Hạng B2
24/9/11
388
12
18
nam khang nói:
ngo_anhvu2000 nói:

Thầu ít liên quan đến vụ dày mỏng này.Bác coi vậy chớ cũng dày cỡ 25cm đoá. Bác so tỉ lệ với cây cột thì thấy, côt của nhà ít nhất cũng 600x600. @Higher: Em hay nói phóng vậy thôi, em cũng biết mà:D.
lê duẩn, nếu ô sàn 10mx10m, dày tầm 35cm. Nhưng kiểu gì tối thiểu cũng 25cm, tuy nhiên do nó "rỗng" nên ít tốn bê tông & thép hơn.

Hạng C
4/8/12
548
5.809
93
41
Hoan Lạc nói:
nam khang nói:
ngo_anhvu2000 nói:

Thầu ít liên quan đến vụ dày mỏng này.Bác coi vậy chớ cũng dày cỡ 25cm đoá. Bác so tỉ lệ với cây cột thì thấy, côt của nhà ít nhất cũng 600x600. @Higher: Em hay nói phóng vậy thôi, em cũng biết mà:D.
lê duẩn, nếu ô sàn 10mx10m, dày tầm 35cm. Nhưng kiểu gì tối thiểu cũng 25cm, tuy nhiên do nó "rỗng" nên ít tốn bê tông & thép hơn.
c trình bên em đang tc phương cạnh nhỏ > hơn 10m tí nhưng sàn chỉ dày 20cm thôi, mà coi vậy chớ thể tích ống gain cáp không nhiều đâu bác, nhỏ hơn thể tích thép dầm sàn nữa, xài cáp 12.7ly 5, 7, 9 sợi nên ít đường cáp

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
ngo_anhvu2000 nói:

3 tuần nữa e đổ sàn mới, a tới coi cho biết =)

Mấy ông trên tranh cãi chi cho mệt. Cái gì cũng người thật việc thật, post bản vẽ, hình ảnh thi công thay lời nói =)

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
JohnHeo nói:
Sàn hai lớp thép, thép nhỏ nhất là phi 10, buộc a150, khi lắp đặt lớp dưới xong thì lắp đặt lớp trên.

sàn có thép nhỏ nhất phi 4 thì sao bác thạc sỹ? ko cáp nhé

Hạng D
22/5/09
1.056
14.276
113
bvy nói:
JohnHeo nói:
Sàn hai lớp thép, thép nhỏ nhất là phi 10, buộc a150, khi lắp đặt lớp dưới xong thì lắp đặt lớp trên.

sàn có thép nhỏ nhất phi 4 thì sao bác thạc sỹ? ko cáp nhé
Bác cho hình lên cho bà con mở rộng tầm mắt, thép sàn nhỏ nhất em từng làm là thép dự ứng lực d8. d4 trước giờ chỉ thấy làm cọc ly tâm

Last edited by a moderator:
Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Thôi không chơi, mắc công chủ nhà cắc cớ hỏi...dầm của anh đâu em?

Status
Không mở trả lời sau này.