Hạng B1
11/3/08
83
29
18
hơn 1 năm quay lại thớt này, bác nào cần trao đổi kinh nghiệm khắc phục tiếng kêu của Focus thì giao lưu nhé. sau tổng thời gian 2,5 năm sống chung với tiếng kêu này em phát hiện cũng khá nhiều thứ là nguyên nhân gây ra tiếng ồn của xe. Có cái khắc phục được, có cái chưa tìm ra nguyên nhân.

Hạng C
19/2/13
894
94
28
63
vụ này trên focus classic là do cái path giữ dây thắng tay cọ vào gầm xe phía ghế sau bên phụ, các bác vào đại kêu a e nâng gầm lên chỉnh lại là hết kêu thôi

còn vụ kêu bên ghế phụ là do mấy chi tiết nhựa trang trí che bên hông ghế , lúc chạy đường sốc rung nên kêu , siết chặt lại hết kêu thôi

Hạng B1
11/3/08
83
29
18
Cái mà bác xetangbay nói em chưa gặp phải nhưng cái em đã gặp nó có vài điểm:
1/ Bệnh tình: Xe chở đủ tải 03 người lớn ngồi băng sau khi chạy sẽ phát ra tiếng kêu cót két, khi đi không đủ tải thì không có tiếng kêu này hoặc đôi lúc có kêu nhưng khó xác định.

Nguyên nhân: Dưới băng ghế sau có 02 cái móc để khi mình hạ cái nệm ghế xuống nó giữ chặt lại thì chính là do việc cọ sát của cái móc trên nệm ghế và cái chốt giữ nệm ghế dưới khung gầm.

Cách chữa trị: Xe em đã gặp phải, kỹ thuật không thể tìm ra nhưng của đau con xót em lần mò từng chổ và phát hiện cái chốt có vết cọ sát thế là một búa nhè nhẹ đưa cái chốt về vị trí của nó (nguyên nhân nó lệch thì không biết tại sao, có khi xuất xưởng nó đã thế)======> giã biệt tiếng cót két đó.

2/ Bệnh tình: giống hệt như bệnh 1 (đau đầu là nó kêu cùng vị trí "nhưng nhỏ hơn", trình trạng bệnh như nhau lúc kêu lúc không).

Nguyên nhân: Lại hoàn toàn khác (vậy mới đau cái củ sọ) các chú kỹ thuật thì không có tâm trạng yêu xe (mình) như con nên tìm không ra, em lại lần mò nhờ người ngồi thử và lại phát hiện nguyên nhân là cái đệm cao su trên đầu cây phuộc nó không được bôi trơn vì vậy khi hoạt động miếng đệm cao su này cọ sát phát ra tiếng kêu
Cái này em chỉ biết được khi khắc phục cái bệnh trên nó mới lòi ra, chứ thánh cũng không biết vì nó kêu cùng chỗ và tiếng thì gần như nhau.

Cách chữa trị: Cực kỳ đơn giản cho một ít mỡ bò lên đó là =====> giã biệt tiếng cót két đó.

Tạm thời như thế em sẽ hầu các bác bài sau một số cái nữa, bác nào có kinh nghiệm chia sẽ nhé.

Hạng B2
1/9/10
221
7
18
xe em FOCUS 2010 cũng có lúc kêu cót két phía hàng ghế sau ,tìm mãi không ra nguyên nhân ,chợt nhớ nó bắt đầu kêu khi mình hạ dựa lưng hàng ghế sau để chở hàng .Coi lại thì cái nút bấm để hạ ghế bên tay phải nó bị tụt vào không tòi ra được ,lúc lắc tí cho nó tòi ra thì ngon choét .Giờ chưa bị lại ,nhưng đúng như nguyên nhận honda 69 đã nêu bài trên .

Hạng B1
11/3/08
83
29
18
Đấy nhiều bác biết nhưng không có chổ chia sẽ thôi. Cái này nó không có gì nghiêm trọng hay liên quan đến chất lượng xe mà nó chỉ làm mình khó chịu thôi, nếu phát hiện nguyên nhân và khắc phục là lại ngon lành

Hạng B2
9/3/13
202
39
28
mấy bác nói sao , em mua xe chuẩn bị gần 1 năm đây , chạy hơn 13 ngàn km có thấy gì đâu , em chạy như tên bắn vậy , đường gồ ghề em phan luôn mà chạy có nghe gì đâu , mấy bác có gắn thêm cái gì trên xe kg vậy ( vì mấy ông thợ ráp thêm đồ tum lum cho cái xe chỉ lo ráp cho xong cái cần ráp , còn mấy cái đồ của xe anh em mình thì có quan tâm đâu ) dòng ford tháo chi tiết và thiết bị rất cực , nên thợ mà ráp đồ cũng ngại là mấy bác biết rồi , xe em đi chẳng đụng cái gì hết , chạy im ru , ngồi xe vi vu. ah mà bác nào lở cái xe bị kêu vậy rồi thì chịu khó lên xe mở nhạc nghe nha , lúc đó sẽ không phải nghe 1 loại nhạc là âm nhạc giao hưởng nữa :) vui vẻ nha các bác.

Hạng C
1/8/14
752
608
123
45
Em tính mua Ford mà thấy thái độ xem thường khách hàng và bao che của các sếp Ford. Mà kỹ thuật xe hơi chớ có phải điều trị AIDS hay ung thư đâu mà mò mãi không ra trong khi họ làm việc hàng ngày với các ca khó mà không lên cái như trong y học gọi là " phác đồ điều trị". Từ đó xem ra trí tuệ của đội ngũ thợ bảo trì của Ford chưa cao và làm việc qua loa. Nếu nhiw xe nhà của họ thì chắc trong vòng một ngày họ đã tìm ra. Mất hình tượng về Ford. Sống hơn 100 năm mà dại quá!

• Like
Reactions: honda69