Hạng D
24/3/13
2.317
2.194
113
Em ví dụ thế này cho nó vui 1 chút:
Hãng Bao cao su Z danh giá hàng đầu thế giới, có sản phẩm bán ra trên toàn cầu. Trong đó, sp dành riêng cho thị trường VN thì nhỏ hơn, ngắn hơn, ít options hơn... và đương nhiên là rẻ hơn.

Nhưng điều đó không có ý nghĩa rằng: BCS Z dành cho VN có chất lượng thấp hơn mọi sp BCS của các hãng khác.

Và, yếu tố hàng đầu nào quyết định chất lượng là gì: Vật liệu và công nghệ, chứ không phải mấy cái ốp sần được gắn thêm vào.
E nghĩ đc cái máy điều hoà tưởng đã dễ hiểu rồi , bác thí dụ còn trực quan dinh động hơn.
@ican àh quan điểm là tuỳ người nhưng một số sp khi sản xuất ra nghiên cứu kỹ đúng phù hợp thị trường nào đó như thời tiết khí hậu thói quen tiêu dùng...thì sẽ tối ưu hơn , không hẳn là tốt hơn sp khác . Cho nên tui mới cho rằng sp toàn cầu của Ford là chưa thành công với Forcus , FE ...
- Về ô tô tất nhiên phải trừu tượng hơn cái bao cs của bác @bl3399 chứ VD bác đem cái xe cí cảnh báo chệch làn đường về Việt Nam hiển nhiên ok rồi, nhưng ta phải trả thêm tiên mua cái ta ko dùng bác thấy có nên không , rồi khi xăng dầu ta chưa đáp ứng Euro 4,5 gì đó bác đem cái xe đó về bán thì ko ai chê xe kém cả nhưng bán đc ko là vấn đề .
Đó vấn đề cái thông điệp toàn cầu ko hẳn là tối ưu và ko hẳn là khẩu hiệu lừa được dân ta , tôi lại khác bác vì tôi cho rằng rằng người Việt Nam ta rất thông minh không vì các câu khẩu hiệu rởm mà lừa được người Việt ta ( bằng chứng Forcus ế chỏng shit) :)

• Like
Reactions: machchua and bl3399
Hạng D
9/6/16
1.875
2.069
113
35
Với Corola Altis và Camry còn đỡ vì Toyota sử dụng tên chung cho sản phẩm bán ở Mỹ, Nhật và châu Âu, dĩ nhiên chất lượng lắp ráp không bằng (như Xtrail lắp ở VN) nhưng ít ra hãng xe cũng phải quan tâm đến danh tiếng các dòng xe đó vì sự cố xảy ra là ảnh hưởng chung đến uy tín của dòng xe đó trên toàn cầu.
Còn Fortuner và Innova là câu chuyện khác mà tôi đã nói nhiều lần, khi mà dân Mỹ và Nhật xài Highlander thi dân Việt xài Fortuner. Sao các bác không đặt câu hỏi vì sao Toyota không lắp ráp Highlander hay Rav4 ở VN để bình dân nó như Fortuner. Người Việt nghèo không đủ khả năng mua xe full option full an toàn như ngừoi Nhật hay Mỹ, nhưng họ phải có quyền sử dụng cùng 1 dòng xe với Nhật và Mỹ để Toyota phải chú ý hơn đến tiêu chuẩn an toàn và uy tín của dòng xe đc bán ở VN. Có cái xe hơn tỉ đồng nào phi cao tốc ầm ầm sử dụng phanh tang trống và không có VSC (bản máy dầu) ngoài Toyota Fortuner không? Không cần các option như sunroof hay cảnh báo chệch làn đường nhưng option an toàn là phải có trên con xe hơn 1 tỉ phi cao tốc hàng ngày và thường xuyên chở 7 người như các bác nói. Tính mạng con người Việt Nam, là đồng bào với các bác đó.

Focus ế vì lịch sử giá cao và cạnh tranh không lại với Mazda 3 (ở Mỹ và Nhật cũng có Mazda 3) chứ không phải do Altis. Ranger và Ecosport vẫn đc ưa chuộng. Thêm nữa Focus thiết kế xấu hơn các dòng C khác.

Cái ví dụ bao cao su không hợp lý. Bác không thể xài cái bao cao su kích thước quá to (không thể dùng đc nên không thể mua) nhưng cái xe ít hay nhiều option gì bác cũng lái được nếu bác mua được.

Hạng D
9/6/16
1.875
2.069
113
35
Và, yếu tố hàng đầu nào quyết định chất lượng là gì: Vật liệu và công nghệ, chứ không phải mấy cái ốp sần được gắn thêm vào.
Bác chỉ ra công nghệ và vật liệu nào trên cái xe Toyota LD nói chung và trên Fortuner nói riêng xem có xứng đáng với giá tiền không.

Xtrail có công nghệ Chassis Control đố bác nào độ được đó.
Mitsubishi có công nghệ vật liệu tiên tiến RISE giảm khối lượng xe nhung giữ nguyên/tăng cường độ cứng xe.
Mazda có SKY ACTIVE đã đem về VN cho ngừoi Việt hưởng thụ, thêm cả Mazda Connect.

Toyota LD có gì?

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Bác chỉ ra công nghệ và vật liệu nào trên cái xe Toyota LD nói chung và trên Fortuner nói riêng xem có xứng đáng với giá tiền không.

Xtrail có công nghệ Chassis Control đố bác nào độ được đó.
Mitsubishi có công nghệ vật liệu tiên tiến RISE giảm khối lượng xe nhung giữ nguyên/tăng cường độ cứng xe.
Mazda có SKY ACTIVE đã đem về VN cho ngừoi Việt hưởng thụ, thêm cả Mazda Connect.

Toyota LD có gì?
Em đã viết:
Fortuner sử dụng động cơ cũ - Đúng. Vì SD cái động cơ cũ và một số thứ cũ khác nên giá nó mới dễ mua như vậy. Nếu nó gắn động cơ 2.7 gần 190 HP mà giá tăng thêm 200-300 triệu thì liệu có bán được nhiều như bấy lâu nay?

Hạng D
9/6/16
1.875
2.069
113
35
Em đã viết:
Bác có thấy Hilux dùng động cơ mới và giá bán so với khi dùng động cơ cũ không? Chưa kể các option khác.
http://ictnews.vn/cong-nghe-360/o-t...ang-11-dong-co-thay-doi-gia-re-hon-145261.ict

Khi người Việt không "đốt tiền" mua Fortuner như bây giờ, nó sẽ cho bác sử dụng động cơ mới với giá không đổi hoặc rẻ hơn. Khi ngừoi Việt từ chối mua Fortuner, nó sẽ mang Highlander với cái giá bình dân về. Ngừng bảo vệ nó và để nhiều ngừoi Việt thấy Toyota đã ăn trên đầu dân Việt như thế nào, các bác sẽ được sử dụng sản phẩm Toyota đúng chất.

Vụ việc kỹ sư Tạch tố Toyota không làm các bác sáng mắt hơn sao?

• Like
Reactions: namtuong
Hạng D
8/5/16
2.224
5.897
113
Em ví dụ thế này cho nó vui 1 chút:
Hãng Bao cao su Z danh giá hàng đầu thế giới, có sản phẩm bán ra trên toàn cầu. Trong đó, sp dành riêng cho thị trường VN thì nhỏ hơn, ngắn hơn, ít options hơn... và đương nhiên là rẻ hơn.

Nhưng điều đó không có ý nghĩa rằng: BCS Z dành cho VN có chất lượng thấp hơn mọi sp BCS của các hãng khác.

Bác lấy BCS làm ví dụ hài hước nghê ;).
Nếu nói BCS thì yếu tố "an toàn" là hàng đầu, là chuẩn mực của sản phẩm. Em e là Fortuner chất lượng an toàn có vấn đề(ai cũng thấy và cũng biết) nên bác lấy BCSđể ví cho chất lượng của Phò tủn em thấy nó sai sai. :)

Hạng D
16/10/12
3.069
6.354
113
Bác có thấy Hilux dùng động cơ mới và giá bán so với khi dùng động cơ cũ không? Chưa kể các option khác.
http://ictnews.vn/cong-nghe-360/o-t...ang-11-dong-co-thay-doi-gia-re-hon-145261.ict

Khi người Việt không "đốt tiền" mua Fortuner như bây giờ, nó sẽ cho bác sử dụng động cơ mới với giá không đổi hoặc rẻ hơn. Khi ngừoi Việt từ chối mua Fortuner, nó sẽ mang Highlander với cái giá bình dân về. Ngừng bảo vệ nó và để nhiều ngừoi Việt thấy Toyota đã ăn trên đầu dân Việt như thế nào, các bác sẽ được sử dụng sản phẩm Toyota đúng chất.

Vụ việc kỹ sư Tạch tố Toyota không làm các bác sáng mắt hơn sao?
Vấn đề là khi nào?
Khi đã giản quyết hết/gần hết động cơ cũ giá rẻ (do chi phí sx, khấu hao, dây chuyền, công nghệ sx...) rồi lắp động cơ mới vào thì nó khác với việc lắp động cơ mới trong khi vẫn còn đang hốt bạc với cái động cơ cũ.

9/3/17
38
11
8
35
Theo mình tùy cảm nhận của mỗi khách hàng đánh giá khác nhau về chiếc Fortuner 2017, và mỗi khach hàng khi lựa chọn Fortuner thì cũng đã suy nghĩ kỹ và so sánh với các đối thủ điểm mạnh yếu rồi, cảm ơn tất cả khách hàng đã lựa chọn Toyota Việt Nam, cảm ơn chủ topic bài Review tương đối chất lượng

Hạng B2
20/3/12
184
92
28
41
Các bác chém nhau kinh thật!

Mỗi người đều có cái lẽ riêng của mình. Không nên ép người khác theo quan điểm của mình. Ai thích xe gì thì mua xe ấy. Đó là ý kiến của em. Em dzọt! :3dquaytay:

Hạng D
9/6/16
1.875
2.069
113
35
Vấn đề là khi nào?
Khi đã giản quyết hết/gần hết động cơ cũ giá rẻ (do chi phí sx, khấu hao, dây chuyền, công nghệ sx...) rồi lắp động cơ mới vào thì nó khác với việc lắp động cơ mới trong khi vẫn còn đang hốt bạc với cái động cơ cũ.
Bác lo chi chuyện đó là của Toyota, nếu tẩy chạy hàng cũ công nghệ cũ (mà giá cao) của nó thì dù hàng tồn kho hay khấu hao chưa hết Toyota cũng đem hàng mới công nghệ mới về cho dân Việt xài.
Người Việt đã ngừng mua Hilux và Toyota đã đem công nghệ mới về vơi giá rẻ hơn. Hãy làm điều tưong tự vơi Innova và Fortuner.