Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
10/11/07
4.987
25
0
HCM
www.esoft-vn.com
Các vấn đề bác xe_online đặt ra khá rộng, sợ 1 buổi không đủ đâu.
Theo em nên rút thành 2 vấn đề chính:
1. Các quy định chung về việc sử dụng hoá đơn và các lỗi vi phạm thường gặp.
2. Ranh giới giữa xử lý hành chánh và vi phạm hình sự khi xử lý các lỗi vi phạm về hoá đơn.
Mục số 1 nên được post trước lên đây để mọi người đọc và hiểu trước khi vào buổi offline.

Hạng D
4/6/10
1.063
833
113
HCMC
phongluu nói:
Sorry bác Emtaplai .... xin phép xóa bài của bác , Rất tiếc ....mong bác thông cảm .
Pluu.
Bỏ mẹ, hôm qua em xỉn quá hok nhớ viết gì luôn. Thanks bác đã xóa :(

Hạng D
27/9/09
4.017
87
63
trăm điều vui
tuonglahay nói:
Các vấn đề bác xe_online đặt ra khá rộng, sợ 1 buổi không đủ đâu.
Theo em nên rút thành 2 vấn đề chính:
1. Các quy định chung về việc sử dụng hoá đơn và các lỗi vi phạm thường gặp.
2. Ranh giới giữa xử lý hành chánh và vi phạm hình sự khi xử lý các lỗi vi phạm về hoá đơn.
Mục số 1 nên được post trước lên đây để mọi người đọc và hiểu trước khi vào buổi offline.
Nội dung chính là các vấn đề thực tế liên quan đến HĐ mà DN, cá nhân cần biết để làm “vốn” khi đối diện với chuyện “sờ gáy” của PL trong quá trình hành nghề em biết được và đúc rút từ đó hầu mong thêm thông tin để mọi người nắm bắt. Vì thế, trong phạm vi thời gian hạn hẹp cho phép thì phần “diễn” của em chừng 30-45’. Còn lại là trao đổi để mở rộng và sâu thêm vấn đề. Như vậy tinh thần sẽ là 1 buổi toạ đàm.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
xe_online nói:
Theo tinh thần của buổi ọp chuyên môn nhà FI ta, em xin gởi đến các Bác đề cương cho đề tài lần này : "Vấn đề vi phạm pháp luật trong xuất, nhập hoá đơn đầu vào, đầu ra của DN có dấu hiệu Hình sự".

4- Các hành vi thường gặp của DN, Cá nhân : mua hoá đơn để hợp thức hoá hàng hoá-dịch vụ đầu vào, đưa vào chi phí, khấu trừ-hoàn thuế VAT; kê khai giá trị hoá đơn cao hơn giá trị hàng hoá để hưởng chênh lệch...

Các bác phải hết sức lưu ý mục số 4. Hôm 25/5 vừa qua em có xem Tòa Án NDTP.HCM xét xử hành vi này, VKS truy tố tội "cố ý làm trái gây hậu quả nghiêm trọng" đề nghị 3-5 năm tù giam. Việc này xảy ra ở Cty CP có vốn NN.

Theo em nên giới hạn loại hình DN, có lẽ chỉ nên bàn đ/v DNTN, Cty TNHH trên 2 TV, CTCP không có vốn NN.

Last edited by a moderator:
Hạng D
27/9/09
4.017
87
63
trăm điều vui
Hiện tại TT21/2004 vẫn còn được sử dụng để xác định các hành vi liên quan đến hoá đơn với 6 loại tội danh (lừa đảo, tham ô, buôn lậu, trốn thuế, làm giả giấy tờ, mua bán tài liệu NN). Nội dung này em cũng sẽ trình bày cụ thể trong buổi toạ đàm.
Ko biết vụ án Bác xem thế nào, chắc là có những tình tiết khác để xác định cấu thành tội phạm của hành vi liên quan đến hoá đơn mà ra tội danh ấy và hành vi sử dụng HĐ bị hút qua tội danh “cố ý làm trái ...” này. Để đầy đủ thì ta cũng vẫn cứ bàn cho cả các DN có vốn Nhà nước và có xác định theo PL chuẩn.
khle0102 nói:
xe_online nói:
Theo tinh thần của buổi ọp chuyên môn nhà FI ta, em xin gởi đến các Bác đề cương cho đề tài lần này : "Vấn đề vi phạm pháp luật trong xuất, nhập hoá đơn đầu vào, đầu ra của DN có dấu hiệu Hình sự".

4- Các hành vi thường gặp của DN, Cá nhân : mua hoá đơn để hợp thức hoá hàng hoá-dịch vụ đầu vào, đưa vào chi phí, khấu trừ-hoàn thuế VAT; kê khai giá trị hoá đơn cao hơn giá trị hàng hoá để hưởng chênh lệch...

Các bác phải hết sức lưu ý mục số 4. Hôm 25/5 vừa qua em có xem Tòa Án NDTP.HCM xét xử hành vi này, VKS truy tố tội "cố ý làm trái gây hậu quả nghiêm trọng" đề nghị 3-5 năm tù giam. Việc này xảy ra ở Cty CP có vốn NN.

Theo em nên giới hạn loại hình DN, có lẽ chỉ nên bàn đ/v DNTN, Cty TNHH trên 2 TV, CTCP không có vốn NN.

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
xe_online nói:
Hiện tại TT21/2004 vẫn còn được sử dụng để xác định các hành vi liên quan đến hoá đơn với 6 loại tội danh (lừa đảo, tham ô, buôn lậu, trốn thuế, làm giả giấy tờ, mua bán tài liệu NN). Nội dung này em cũng sẽ trình bày cụ thể trong buổi toạ đàm.
Ko biết vụ án Bác xem thế nào, chắc là có những tình tiết khác để xác định cấu thành tội phạm của hành vi liên quan đến hoá đơn mà ra tội danh ấy và hành vi sử dụng HĐ bị hút qua tội danh “cố ý làm trái ...” này. Để đầy đủ thì ta cũng vẫn cứ bàn cho cả các DN có vốn Nhà nước và có xác định theo PL chuẩn.
DN có vốn của nhà nước thì rất dễ bị đưa vào tội "lợi dụng chức vụ" hoặc "cố ý làm trái", trong vụ em nói người mua thì "cố ý làm trái..." người bán "lưu hành giấy tờ có giá giả". Vụ này kéo dài 4 năm, trong phiên ST vừa rồi có LS Tr phó đoàn bào chữa, em nắm rất rõ và chi tiết vì 07/09 chiến hữu là BC. "Cố ý ..." thì sướng chứ "tham ô" là tiêu ngay.

Ý của em là ngoài phần lý thuyết, bác nào có những vụ việc thật, người thật minh họa thêm để chúng ta hình dung rõ nét mọi việc, vì ở ta có một độ vênh khá lớn.

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
phuhaonguyen nói:
Chủ đề lần này có vẻ dàn trải rộng quá hen!
Em cá là thể nào cũng có tập 2 và các tập kế tiếp...
mà như thế mới tốt chớ bác

Status
Không mở trả lời sau này.