Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
bravia nói:
Đơn giản trong mua bán nhé
- Tất cả các HĐ mua bán sẽ là CSDL được lưu trong server của cơ quan thuế
- Mỗi máy đc cài một phần mềm quản lý HĐ của nhà thuế và 1 account + pass. và online
- Mỗi lần cần sử dụng chỉ cần login và sử dụng. (in ấn, xuất, mua, kiểm tra, báo cáo...)
- Chỉ cần 1 lần ấn nút là xong
- Dĩ nhiên các thao tác, xóa, sửa, .... vẫn đúng theo quy trình.
- vậy nhà nước họ luôn theo dõi được chứ

Nếu làm như thế thì quản lý được tất cả hàng hóa, mà việc người mua không nhất thiết là doanh nghiệp, cá nhân cũng có thể có account riêng được mà
Quan điểm của bác rất hợp lý tuy nhiên mình vẫn còn vài hạt sạn.
- Lỡ server của thuế bị hack dữ liệu bị thay đổi ai chịu trách nhiệm
- Đường truyền ở VN mình ntn chăc bác nào cũng biết. Connect = gì nếu đương truyền hư.
Chưa kể server của thuế off thì tổn thất ai chịu.
.....

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
Nếu sợ bị hack thì thằng bank, quốc phòng, chính phủ nó sợ nhất chứ mấy cái thông tin cùa thuế cũng chả sao cả. Vấn đề thông tin dĩ nhiên phải sao lưu backup trên máy tính của công ty để tiên tra cứu offline chứ.
Về server đâu nhất thiết chỉ có 1 cái, mỗi tỉnh, địa phương hay khu vực đều có, và hệ thống còn hàng trăm, hàng ngàn cái server backup sợ cái gì. Cho dù đồng loạt bị down cùng lúc thì cũng chuyển sang trạng thái chờ lệnh thôi. Bác có thể tham khảo mô hình điên toán đám mây để rõ hơn cơ chế vận hành của nó.
Trong khi hiện nay báo cáo thuế đã chuyển qua hệ thống quét mã vạch rồi và năm nay cũng đã bỏ luôn nộp tờ khai sủ dụng hoá đơn, như thế data cùa cac bác nó đã mã hoá hết rồi đó.
Việc lưu trữ data trên server an toàn hơn gấp tỷ lần việc bác ôm cái cuốn hoá đơn ở nhà, cháy, mối, mất, báo quản,..... Mà cái công đi xin lại các thông tin hoá đơn là vô vọng khi mà bác nào chuyên bán lẻ thì quá hiểu. Nhưng data online thì chỉ cần ấn 1 nút.
Cho tới bây giờ thì hạ tầng viễn thông của ta tương đối tốt, vấn đề là trình độ người sử dung thôi. Còn theo em ông doanh nghiệp nào lạc hậu tới mức không biết dung vi tính hay cố chấp không dám thuê người biết dùng vi tính nữa thì cho nghỉ luôn đi cho khoẻ

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
bravia nói:
Nếu sợ bị hack thì thằng bank, quốc phòng, chính phủ nó sợ nhất chứ mấy cái thông tin cùa thuế cũng chả sao cả. Vấn đề thông tin dĩ nhiên phải sao lưu backup trên máy tính của công ty để tiên tra cứu offline chứ.
Về server đâu nhất thiết chỉ có 1 cái, mỗi tỉnh, địa phương hay khu vực đều có, và hệ thống còn hàng trăm, hàng ngàn cái server backup sợ cái gì. Cho dù đồng loạt bị down cùng lúc thì cũng chuyển sang trạng thái chờ lệnh thôi. Bác có thể tham khảo mô hình điên toán đám mây để rõ hơn cơ chế vận hành của nó.
Trong khi hiện nay báo cáo thuế đã chuyển qua hệ thống quét mã vạch rồi và năm nay cũng đã bỏ luôn nộp tờ khai sủ dụng hoá đơn, như thế data cùa cac bác nó đã mã hoá hết rồi đó.
Việc lưu trữ data trên server an toàn hơn gấp tỷ lần việc bác ôm cái cuốn hoá đơn ở nhà, cháy, mối, mất, báo quản,..... Mà cái công đi xin lại các thông tin hoá đơn là vô vọng khi mà bác nào chuyên bán lẻ thì quá hiểu. Nhưng data online thì chỉ cần ấn 1 nút.
Cho tới bây giờ thì hạ tầng viễn thông của ta tương đối tốt, vấn đề là trình độ người sử dung thôi. Còn theo em ông doanh nghiệp nào lạc hậu tới mức không biết dung vi tính hay cố chấp không dám thuê người biết dùng vi tính nữa thì cho nghỉ luôn đi cho khoẻ
Mình không biết bác đang làm ở DN nào đầu tư IT hết bao nhiêu mà lạc quan thật

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Nguyên tắc lưu trữ bao giờ ng ta cũng phải sao luu nhiều nơi mà bác ,với những tiến bộ và phát triển của ngành CNTT thời này để lưu toàn bộ dữ kiện của cả ngành thuế chắc nhét vào 1 cái tủ dài dài tý là xong rồi ( độ vài chục mega G ?? ) , Thông thường họ sao lưu ngay mỗi ngày .Toi cái này lấy hàng dự phòng ra chạy tiếp chứ mất luôn thì chít à .:D

Last edited by a moderator:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.857
113
51LD1758 nói:
bravia nói:
Bác ui, cả thế giới nó chuyển hết rồi đó!
@ phongluu đại ca: không cần nhiều dữ liệu quá đâu bác ui. Toàn là dạng text thôi. Video, image mới tốn nhiều tài nguyên

Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
51LD1758 nói:
Muốn là được bác à. Không phải vấn đề về kinh phí, mà là vấn đề nhân lực cơ.
Nói khó, thì google giờ này nó đâu có mỗi năm xây dựng thêm mấy trung tâm lưu trữ rộng mấy chục nghìn m2 với hàng triệu rack chứa server ... em cũng mù IT lắm, nhưng thấy bác bravia nói có cơ sở ạ.
phongluu nói:
Nguyên tắc lưu trữ bao giờ ng ta cũng phải sao luu nhiều nơi mà bác ,với những tiến bộ và phát triển của ngành CNTT thời này để lưu toàn bộ dữ kiện của cả ngành thuế chắc nhét vào 1 cái tủ dài dài tý là xong rồi ( độ vài chục mega G ?? ) , Thông thường họ sao lưu ngay mỗi ngày .Toi cái này lấy hàng dự phòng ra chạy tiếp chứ mất luôn thì chít à .:D
Hì, bác phongluu hôm nào bảo bé ITVN hay bạn nào đó dắt qua hệ thống server của mấy thằng hosting như FPT, PA, Mắt Bão, Nhân Hòa ... tham khảo dàn rack của nó là hình dung ra ngay cách chứa ổ cứng mà :D:D
bravia nói:
@ phongluu đại ca: không cần nhiều dữ liệu quá đâu bác ui. Toàn là dạng text thôi. Video, image mới tốn nhiều tài nguyên
Em chỉ sợ là sợ các bác kia dùng hdd để lưu phim HD thôi hihi ..

Status
Không mở trả lời sau này.