Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Anh Tuấn Anh (nick name OS là @TNTANH ) hiện đang là một kỹ sư công nghệ thông tin và đang sinh sống ở Biên Hòa. Anh chia sẻ Sorento là chiếc xe thứ 2 của anh và anh đã mất một khoảng thời gian dài để lái thử và cân nhắc nhiều mẫu xe khác nhau để chọn được một chiếc xe hợp lý, phù hợp cho gia đình.

PV: Trước đây anh đã sử dụng qua những dòng xe nào?

Anh Tuấn Anh: Chiếc xe đầu tiên của mình là Mazda BT-50. Sau này mình muốn nâng cấp lên một chiếc xe thiên về gia đình hơn cho bà xã mình chạy và đưa đón các con đi học dễ dàng, an toàn hơn hơn nên mới quyết định đổi xe.

PV: Anh có gặp khó khăn gì trong quá trình mua xe?

Anh Tuấn Anh: Tiêu chí mua xe lần thứ 2 của mình là phải có xe lái thử, cảm giác lái phải khác biệt so với bán tải. Chiếc đầu tiên mình nhắm đến là Pajero Sport vì nhìn nó lực. Mình lái thử, cảm giác lái không khác bán tải mấy, bên trong cũng hơi chật. Mình cũng thử thêm Subaru Forester nhưng chạy được một đoạn thấy xe hơi yếu và cũng không thích hộp số CVT.

Mình chuyển qua xem sedan thì tầm tiền của mình chỉ chọn được Camry 2.0E thì trang bị lại hơi nghèo nàn, vô lăng không nút bấm và cũng không có xe để lái thử.

Sau đó mình cũng xem luôn 2 xe của VinFast là Lux A và Lux SA. Động cơ thì mạnh nhưng trang bị cũng không nhiều, màn hình bự nhưng độ phân giải thấp. Ghế chỉnh điện ngả lưng mà chỉnh tới lui lại chỉnh cơ thấy khá vô lý (cười).

Sau đó mình chuyển hướng về lại Mazda vì mình cũng thích thương hiệu này chỉ là chi phí bảo dưỡng cấp cao của nó hơi đắt. Mình xem thử CX-8 và cũng lái thử vài lần. Mình thấy màn hình nhỏ, không có làm mát ghế mà chỉ có sưởi nên cũng không chọn.

Lúc đó thì Hyundai Tucson vừa ra thế hệ mới mình cũng thích thiết kế và có nói với các bạn sale khi nào có xe lái thử thì hú mình.Nhưng chờ từ tháng 11 đến tháng 2 vẫn chưa thấy sale gọi.

Cơ duyên là có một bạn sale Mazda qua làm Kia gợi ý mình Kia Sorento vì đợt đó đang giảm giá mạnh. Ban đầu mình tính lấy máy xăng nhưng xe thử chỉ có bản máy dầu. Lái thấy cũng thích nên mình chốt cọc luôn.

PV: Anh thích nhất điểm gì trên Kia Sorento 2021?

Anh Tuấn Anh: Đầu tiên là thiết kế từ ngoài vào trong đều đẹp. Nhiều tính năng an toàn phù hợp với bà xã mình. Bà xã mình có bằng từ 2013 đến nay nhưng lái không nhiều nên có các trang bị an toàn cũng hỗ trợ thêm cho cô ấy. Đưa đón con, ra vào cổng trường cũng dễ hơn.

Thứ hai là màn hình, lên xe chỉ cần cắm điện thoại là kết nối Apple CarPlay nghe nhạc, xem bản đồ. Các option của xe cũng rất nhiều từ làm mát ghế, cửa sổ trời toàn cảnh, thiết kế nội thất lạ mắt. Cần số dạng núm xoay tạo thêm không gian cho người lái dễ dàng thao tác.

Thêm nữa là xe có nhớ 2 vị trí ghế nên 2 vợ chồng mỗi người một số cũng tiện.

PV: Anh đánh giá thế nào về động cơ của Kia Sorento sau những chuyến hành trình?

Anh Tuấn Anh: Máy dầu mình càng đi xa nó càng bốc. Tết vừa qua mình và vợ có về Lý Sơn (Quảng Ngãi) ăn Tết. Tổng quãng đường là 1.600km cả đi lẫn về. Xe máy dầu nên chạy khá tiết kiệm chỉ có 4.9l/100km nên nhiều lúc dừng xe toilet hay nghỉ 5-10 phút để máy nổ luôn. Momen máy dầu cũng lớn hơn leo trèo cũng tốt hơn.

Máy dầu chạy đường xa rất khỏe. So với bán tải thì qua các mô gập ghềnh ít xoắn hơn không bị lắc ngang. Nhiều người sợ xe máy dầu bị hôi nhưng mình chỉ nghe mùi khi nổ máy và đứng phía sau xe thôi chứ lên xe hoàn toàn không nghe. Cách âm tốt hơn BT-50 rõ rệt và rất êm trừ khi thốc ga mới thật sự nghe hơi vọng vào chứ đi đường trường không nghe.

PV: Gia đình anh nhận xét thế nào về hàng ghế 2 trên xe?

Anh Tuấn Anh: Mấy nhóc nhà mình nói hàng ghế 2 rộng đi xa ngả được nhiều ngồi sướng. Nội thất da sáng dễ bị dơ nhưng sau 1 năm sử dụng mình thấy cũng còn khá mới.

PV: Các tính năng an toàn hỗ trợ anh chị thế nào khi đi lái xe?

Anh Tuấn Anh: Ở những chuyến đi xe như Sài Gòn - Phan Thiết có nhiều biển 60km/h mình cứ bật Adaptive Cruise Control bám đuôi xe phía trước rất nhãn nhã. Thêm Giữ làn đường nữa thì những chuyến đi xa không thấy mệt nhiều nữa.

PV: Chi phí bảo dưỡng và nuôi xe anh thấy có hợp lý?

Anh Tuấn Anh: Đa số là mình tự chăm sóc xe. Bà xã mình cũng thích rửa xe. Mua hẳn chai Wurth của Đức để tự chăm sóc.Khi bảo dưỡng hãng mình thường bỏ qua các hạng mục khử khuẩn nội thất, các dung dịch động cơ nên chi phí nuôi xe cũng khá bình thường. Xe máy dầu tiết kiệm nên mình cũng không theo dõi.

PV: Có điểm gì anh chưa hài lòng trên Kia Sorento?

Anh Tuấn Anh: Cũng là các tính năng an toàn luôn. Lúc đầu không quen xe sẽ thấy nó hơi phiền toái nhất là khi đi những hành trình xa. Nhiều lúc xe máy tạt đầu, chưa có gì quá nguy hiểm là hệ thống đã kêu cảnh báo. Nếu không bỏ chân ga ra thì hệ thống tự phanh cứng bánh xe lại cũng hơi sợ xe sau “hun đít”. Sau này khi quen rồi mình chỉ cần rà nhẹ phanh là được.

Thêm nữa là màn hình giải trí không đẹp bằng Carnival, Sportage. Loa Bose nghe hơi thiếu bass.

Cảm ơn Oser TNTAnh đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon

Mời các bác cùng tham gia Bình chọn các mẫu xe được yêu thích và đánh giá cao trong từng phân khúc tại trang Web XECUANAM.VN

>> Xem thêm:

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/4/12
2.356
7.427
113
Chúc mừng bác chủ có vợ cả, vk 2 đều đẹp và sung sức :) . Hình như hôm trước bác có chia sẻ bài viết du xuân với xe này thì phải, thấy có mấy hình quen quen, với cả về Lý Sơn nữa.
Em cũng kết con này hơn là san sắt, mỗi tội ko có tiền đổi thôi :D

• Like
Reactions: thao1247
Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Bài viết PR cho KIA à :D
Sorento 2021 này mình lái đi công tác rất nhiều, cảm nhận thua xa LuxSA, vỏ thì mỏng, đi 120km/h thì ko ổn định, tay lái rung, lâu lâu hiện cá vàng do lỗi kim phun, nhưng sáng hôm sau thì hết. Vô hãng mấy lần cũng ko xong.
Chán nhất là vỏ mỏng, đi trời mưa thì ồn thôi là ồn. Còn lại máy móc, tạm dc, ACC thì dỏm, dỏm ở đây mình nói là khi xe trc đi chậm rồi họ tăng tốc đi nhanh thì xe mình cũng rồ ga lên, thấy nó dỏm chổ đó, thay vì lên từ từ thì nó rồ ra lên phát, cảm nhận ko dc mượt.
So vs LuxSA thì phải so khung gầm, độ rộng rãi, động cơ, chứ so màn hình với ghế này nọ tội nó lắm :D

Hạng D
3/3/16
1.487
2.657
113
39
Bài viết PR cho KIA à :D
Sorento 2021 này mình lái đi công tác rất nhiều, cảm nhận thua xa LuxSA, vỏ thì mỏng, đi 120km/h thì ko ổn định, tay lái rung, lâu lâu hiện cá vàng do lỗi kim phun, nhưng sáng hôm sau thì hết. Vô hãng mấy lần cũng ko xong.
Chán nhất là vỏ mỏng, đi trời mưa thì ồn thôi là ồn. Còn lại máy móc, tạm dc, ACC thì dỏm, dỏm ở đây mình nói là khi xe trc đi chậm rồi họ tăng tốc đi nhanh thì xe mình cũng rồ ga lên, thấy nó dỏm chổ đó, thay vì lên từ từ thì nó rồ ra lên phát, cảm nhận ko dc mượt.
So vs LuxSA thì phải so khung gầm, độ rộng rãi, động cơ, chứ so màn hình với ghế này nọ tội nó lắm :D
Năm rồi tính hốt em này, ra showroom xem xong chốt cọc thì sale báo sếp đi công tác không ký hđ được (thế là chán cái cách bán hàng vớ vẫn của Kia, đi mua xe khác)

còn chuyện ACC thì có thể chỉnh được đó. Xe này mình không biết, chứ xe mình nó nhiều chế độ: chuyển qua êm ái là được

Hạng B1
9/3/16
81
106
33
37
Năm rồi tính hốt em này, ra showroom xem xong chốt cọc thì sale báo sếp đi công tác không ký hđ được (thế là chán cái cách bán hàng vớ vẫn của Kia, đi mua xe khác)

còn chuyện ACC thì có thể chỉnh được đó. Xe này mình không biết, chứ xe mình nó nhiều chế độ: chuyển qua êm ái là được
xe bác xe gì thế? Mình cũng ko để ý vụ chỉnh này tưởng tự động hết chứ, đi công tác lo cho xong vc chứ ko có rảnh mà mò xe xe nó có cái gì, để bữa nào xách ra mò thử.

Hạng D
3/3/16
1.487
2.657
113
39
xe bác xe gì thế? Mình cũng ko để ý vụ chỉnh này tưởng tự động hết chứ, đi công tác lo cho xong vc chứ ko có rảnh mà mò xe xe nó có cái gì, để bữa nào xách ra mò thử.
Su Forester

• Haha
Reactions: chinhquan14
Hạng D
19/6/19
1.177
1.905
113
chúc mừng anh chủ, KIA mình cũng chỉ thích mỗi em này