Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
để em thử xem nhưng hơi ngại vì trước đến giờ chưa giao dịch qua mạng bao giờ, lại còn kém tiếng Anh nữa. Tuy nhiên thì trước hết em phải làm cho xe nổ máy được cái đã
Vạy tết này bác không có xe đi chơi à ?

• Like
Reactions: clymipt
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Vạy tết này bác không có xe đi chơi à ?
vâng bác, em cũng đang nản lắm. Bà 2 cứ nằm ì ra chẳng chịu làm việc, bà cả thì cứ đòi kêu ve chai thanh lý. Em thì tiếc đứa con tinh thần, cuối cùng thì mọi thứ như cũ và tết này em vẫn phải rong rủi với cái xe máy!

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Xe bác dùng bình xăng con em nghĩ nguyên lý đơn giản, bác kiểm tra tỷ số nén còn đạt ko? canh cam đúng thời điểm ko? lửa đủ mạnh ko? Em nhìn cục bobin xe bác nó rỉ sét dây điện quá vậy ?

• Like
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Xe bác dùng bình xăng con em nghĩ nguyên lý đơn giản, bác kiểm tra tỷ số nén còn đạt ko? canh cam đúng thời điểm ko? lửa đủ mạnh ko? Em nhìn cục bobin xe bác nó rỉ sét dây điện quá vậy ?
Em thay luôn cái mobin khác rồi bác
peugeot 305 ở Việt Nam
còn mấy cái dây điện thì em cũng đã kiểm tra, cái ecu thì em chịu vì nó "không giống như người ta " nó có tới 7 cái dây ra mà bị cắt mất 3 cái, em đã hỏi cách bắt lại cho đúng nhưng không nhận được câu trả lời. Việc kiểm tra xe thì em cũng thua vì không biết làm và cũng không có máy móc để kiểm, cũng có ý kiến của bác bạch long về sên cam nhưng em lại không biết chỉnh, kêu thợ thì không ai chịu xuống làm. Em chỉ có thể xạc bình, chùi buzi và xoay cái delco rồi cầu may!

Đến giờ em chỉ tiếc là đã ngồi chờ bác Vui sửa bệnh sôi nước (vì cho là hở ron quy láp) để xe nằm không mấy tháng khiến hư luôn trong khi việc sôi nước là do cái bơm và em đã khắc phục!

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Em nghĩ xe bác đời cũ thì không dùng ECU đâu bác. Tài liệu bác kiếm trên mạng ko có mạch điện đánh lửa xe này sao bác. Xe bác cũ thì thì tự tháo ra xoáy xú páp và thay ron quy lát lại đi . Cân cam thì mua sách hương dẫn sửa chữa ôt, đọc và làm theo. Ron quy lát bác chịu khó vô sg có chỗ làm ron. Xe bác cũ nên thợ làm biếng sửa lắm, vì mất công , khó sửa, không lấy công mắc được . Xe yếu hơi do hở bạc thì bác nhỏ vài giọt nhớt vô xy lanh cho kín hơi dễ nổ hơn.

• Like
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Em nghĩ xe bác đời cũ thì không dùng ECU đâu bác. Tài liệu bác kiếm trên mạng ko có mạch điện đánh lửa xe này sao bác. Xe bác cũ thì thì tự tháo ra xoáy xú páp và thay ron quy lát lại đi . Cân cam thì mua sách hương dẫn sửa chữa ôt, đọc và làm theo. Ron quy lát bác chịu khó vô sg có chỗ làm ron. Xe bác cũ nên thợ làm biếng sửa lắm, vì mất công , khó sửa, không lấy công mắc được . Xe yếu hơi do hở bạc thì bác nhỏ vài giọt nhớt vô xy lanh cho kín hơi dễ nổ hơn.
xe em dùng cái này
peugeot 305 ở Việt Nam
mua cái mobin mới có cái cục màu trắng em cũng phải bỏ đi vì chẳng biết gắn nó như thế nào?

iệc tự mở đầu máy để xoáy súp bắp như bác gợi ý thì em thua, ngoài dụng cụ chuyên dụng thì còn phải có kinh nghiệm về lực siết cũng như là thứ tự mở -lắp và canh chỉnh nhiều thứ khác nữa. Trong khi em chẳng có biết gì về máy móc, chẳng lẽ lại phải đi học khóa sửa xe chỉ để trị bệnh cho vợ hai!

Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Xe bác phải kiếm các bác thợ già thì mới biết sửa , thợ trẻ ko biết đâu. Bác kiếm bên otofun coi có ai tư vấn ko ?

• Like
Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Xe bác phải kiếm các bác thợ già thì mới biết sửa , thợ trẻ ko biết đâu. Bác kiếm bên otofun coi có ai tư vấn ko ?
Em cũng nghĩ vậy, nhưng cái khó là chỗ quen biết người ta mới làm. Chứ quen sơ hay thợ ngoài thì người ta ngại lắm!

Hạng B2
13/6/16
423
885
93
Với những khó khăn trước mắt, trong khi lại không có điều kiện để gọi là "chơi xe cổ " em đã có ý tưởng cho em nó nghỉ hưu, chỉ là để ở nhà thì choáng, kéo về bỏ dưới quê thì xót. Chứ trước mắt mà bỏ nhiều tiền để sửa cho ngon lành thì thà mua xe khác tốt hơn! Khi nào có điều kiện chơi đồ cổ thì em mới cho em nó hoạt động!

Cảm ơn các bác đã góp ý hỗ trợ!