Hạng C
23/2/13
807
414
63
E muốn Gắn Bóng Xenon...Không muốn gắn Bi....cho khỏi bị Lầm....Các Bác cho e bài tham Khảo Bóng(cũng có Philip TQ,PHI Đức....vvv) Và Balast cũng tháo xe Đức TQ...ôi lung tung..E chả biết Đâu mà Lần...Các Bác Cho E cao Kiến với....

Hạng B2
17/8/15
434
770
93
37
Mới xách được ít Bộ đèn Audi Q5 và Audi A6 ( Bi Hella 5 ) date 2014 chủ yếu rất mới .
Các bác có nhu cầu lên bi xenon nên mua hàng zin tháo xe đạc biệt là tháo từ nguyên cum ra sẽ chất và đảm bảo chính hãng 100% !
Nguyên bộ đèn Audi bao gồm Bi , xenon 4300 , ballas theo cụm đèn . các bác mua về chỉ việc đem đi độ chế vào oto , xe máy đều ok !

Phân biệt bi (projector) AUDI Q5 - em copy từ OTOFUN...

Em đọc bên OTOFUN bài này, thấy hữu ích nên copy qua cho các bác tham khảo. Bài của bác Projector1, link đây ạ : http://www.otofun.net/threads/559670-cach-phan-biet-bi-projector-audi-q5-that-gia

Cách phân biệt Bi (projector ) audi Q5 thật giả .</h2>[blockquote]kính các cụ, hôm nay e xin mạn phép viết đôi lời trong sự hiểu biết nông cạn của e để giúp các cụ phân biệt bi audi Q5 tháo xe vs hàng nhái. vì hiện nay trên thị trường thật giả lẫn lộn, có cả fake 1 ,2,3,4,.....vv.v. và tràn lan đâu đâu cũng kêu mình là hàng tháo xe.
đầu tiên, Q5 đc chia làm 2 loại: 1 là tháo từ xe Audi Q5 bản dành cho thị trường Châu Á ra,đèn pha do koito sx, loại này không có trục xoay liếc. và loại 2 là bi có mắt liếc, kết cấu giống audi Q5 nên các cụ hay gọi nhầm là audi Q5 mắt liếc.thực ra không phải đc lắp trên xe audi Q5 mà là lắp trên mấy chiếc volkswagen. như hình dưới là 1 chóa đèn pha audi Q5 ( nằm dưới ) và 2 đèn pha volkswagen ( e chỉ biết tên hãng, còn tên xe là gi e ko rõ vì bên mình ko đi nhiều nên e cũng mù tịt )

như hình trên, bên trái là Bi Audi Q5 ko liếc tháo từ xe ra, còn bên phải,em tạm gọi là bi Q5 liếc..tháo từ xe...volkswagen ra. các bác có thể thấy sự khác nhau ở trục liếc. và 1 bên là lỗ bắt ốc.
tiếp đến trước tiên e sẽ nói trước cách phân biệt bi Audi Q5 tháo xe không liếc vs bi nhái loại cao cấp.
và muốn có Bi để so sánh thì em phải đập đèn pha ra đã ạ

đèn e nó đây, và sau khi đập ra đây ạ, hoàn toàn không có mắt liếc và nguyên bản là Clear lens ( lúp trong suốt luôn ) chứ không phải lúp vân như mấy bác cứ khẳng định là lúp vân mới là hàng xịn.

lúp Trong suốt.

điểm đầu tiên dễ nhận thấy nhất là trên thân Bi Tháo xe luôn luôn có nhưng ký tự dánh dâu như dữ D màu xanh, dấu V trắng( có lẽ là đã qua kiểm tra để đc lắp lên xe ) và chữ,số dập trắng. hình tròn e khoanh trong hình

tiếp đến cũng là dập chữ trắng trên bi, cái này tùy từng đời bi mà dập chữ hoặc vẩy vạch trắng ( có lẽ cũng là kiểm định ) mà trên bi Fake ko hề có

bi Tháo xe đc khoanh tròn đỏ vị trí điểm khác biệt, bi fake khoanh tròn xanh

dưới hình bên phải là bi fake, bên trái đc khoanh tròn đỏ là bi Tháo xe , thường trên dòng fake bi ko liếc này, bi chỉ hay dập chữ trắng 25X, còn trên bi tháo xe thì dập nhiều ký tự hơn. ( vẫn có nghĩa là Bi tháo xe có đời dập 25x, và nhiều số hay chữ khác+ thêm nhiều ký tự quanh thân bi,còn bi fake thì ko có các điểm còn lại )

hình khoanh đỏ là bi Tháo xe, khoanh tròn xanh là bi fake

tiếp đến là sợi dây pha cos, riêng cái này e chả hiểu sao các bác bán di tháo xe mà dây pha cos đồng bộ đều là Nâu-Trắng, trong khi đập đèn pha tháo ra trên audi Q5 thì lại là 2 dây đen, duy chỉ có 1 đời Bi liếc trên volkswagen là dùng dây Đen-Trắng chứ ko phải Nâu Trắng như các bác hay bán.

đi sâu hơn nữa để có thêm điểm khác biệt, nhìn vào phần màng chắn các bác có thể thấy có số 1 nằm ngược mà e khoanh tròn. cái này ở trên bi fake thường dập F1 hoặc F2 chứ không dập 1 số.

bên phải dập số 1, bên trái có 2 vòng tròn. còn trên bi fake thì bên trái không hề có gì.

bi fake khoanh tròn xanh,đc dập F1 bên phải màng chắn,và bên trái nhẵn trơn không có 2 dấu tròn.

tiếp đến ở phần giữ thân bi vs,gắn vs màng chắn và role pha-cos, trên bi Tháo xe có dập chữ HG( cái này trên 1 số dòng audi Q5 đời cũ hơn thì sẽ không có HG,nhưng ngoài HG ra thì các bác lại nhận biết bằng những ký tự em đã ghi rõ ở trên như chữ D,dấu phẩy,màng chắn....), còn trên bi fake thì hoàn toàn không có.

hình dưới so sánh bi fake vs bi tháo xe, em chụp hơi mờ,các bác thông cảm.chú thích mũi tên xanh bi Fake ko hề có dập HG.

cụ thể bi fake hình dưới đây không hề dập ạ 9 tròng tròn x khoanh đỏ

những so sánh ở trên là e chỉ nêu ra sự khác biệt giữa dòng bi audi Q5 nguyên bản tháo xe không liếc vs bi fake. còn bi mắt liếc có cách phân biệt hơi khác 1 chút,các bác đừng mang ra so sánh vs bi mắt liếc ko thì lại nhầm lẫn. em sẽ viết tiếp ở bài dưới.
có sự lưu ý : trên bi audi Q5 nguyên bản, dành cho thị trường TQ, do nhà máy koito sx thì bi audi Q5 không liếc luôn luôn là lúp siêu trong, nên khi đi mua thì các bác lưu ý không hề có chuyện lúp vân trên bản bi không liếc này đâu ạ.và cọng dây pha cos trên bản này luôn luôn là 2 dây màu đen,đôi khi 1 số ít mất dây pha-cos thì mới phải dùng dây SX ngoài ( màu nâu-trắng) ( cái này tự tay e đã tháo rất nhiều rồi ạ)
còn những bản nhập Mỹ hay châu âu thì toàn bộ đèn pha lại do Valeo sản xuất, có kết cấu bi giống audi Q7-khác hoàn toàn bi Q5 koito , lúp vân và tối hơn nhiều so vs Q5 koito.[/blockquote]

</h2>[blockquote]Tiếp đến e xin được chỉ ra sự khác biệt giữa Bi Q5 mắt liếc ( thực ra là tháo từ xe volkswagen) hàng xịn vs hàng fake.
và cũng như tiêu đề, muốn có Bi để so sánh thì phải đập đèn ạ e chọn 2 loại đèn pha cho mẫu " Q5 liếc " 1 là lúp trong, 2 là lúp vân ạ.

thi công đập phá

e độp tiếp ra đây ợ , nhìn led cũng khá đẹp.

các bác zoom lền có thể thấp dập koito và thông số sau đèn pha

1 bi là lúp trong,có viền vân mờ xung quanh và 1 bi là lúp vân, về cơ bản thì kết cấu của loại mắt liếc này giống nhau, chỉ khác nhau về lúp trên từng model xe. ( lúp trong thì luôn nét và sáng hơn lúp vân,nhưng vì là tháo xe nên cũng ko phải sẵn có mà tùy từng lúc )
lúp trong có viền mờ, dây pha cos màu đen hoặc nâu đen chứ k phải Nâu- Trắng như hàng nhái.

lúp vân, có luôn dập chữ trắng mờ phân biệt ( và cũng tùy từng model mà chỗ dập hoặc phẩy kẻ t trắng) -hàng nhái thì ko hề có gì ngoài chữ Y dập trên thân bi.

bi nhái không hề có

hàng xịn có dập mờ ở điểm khoanh tròn đỏ . chữ Y dập bên hông.

hàng nhái chữ Y trắng dập trên lưng bi chứu không phải bên hông. hình khoanh tròn xanh

tiếp đến là màng chắn, hàng tháo xe luôn dập số 1 hoặc 2 nằm ngược ở bên phải, và bên trái màng chắn có 2 dấu tròn. hàng nhái chỉ dập chữ B hoặc F1,F2..ko dập 1 số như hàng xịn. ( bên trái vòng tròn xanh là nhái, vòng tròn đỏ là hàng xịn )

bên trái màng chắn fake nhẵn trơn, không hề có 2 vòng tròn.

tiếp đến là phần liếc phía dưới. hàng nhái thường không có ốc,vòng bi và chốt xoay phía trên đi kèm.
vòng tròn khoanh đỏ là hàng tháo xe, màu xanh là hàng nhái

cũng chính vì hàng nhái không có ốc và vòng bi,trục xoay trên nên khi nhìn kỹ vào phần 4 lỗ phía dưới bi, không hề có zen xoắn ốc-chứng tỏ chưa từng lắp lên xe. còn hàng xịn tháo xe sau khi e tháo ốc và vòng bi xoay ra thì sẽ hiện ra zen xoắn. các bác có thể nhìn rõ ở hình khoanh đỏ là hàng xị, có zen. còn điểm khoanh tròn xanh là bi Nhái thì ko hề có.

đặt 2 bi cạnh nhau, bi Nhái ko hề có trục xoay trên và vòng bi+ốc ở dưới ==> ko có zen bắt ốc.

các bác nhìn kỹ 2 điểm khoanh tròn ở hình trên. bi Nhái ở điểm khoanh tròn Xanh có những vệt kéo dài dọc nửa phần thân giữ lúp của bi, nhìn rất xấu,không đều. còn bi Tháo xe thì không hề có những vệt đó.
2 mẫu q5 tháo xe đặt cạnh q5 nhái cao.

và hiện này trên thị trường thật giả lẫn lộn khó phân biệt. các bác lo sợ không thể nhận ra đc thì có thể chuyển hướng sang dùng loại bi khác, em thấy cũng ko thua kém gì q5.
như 1 số mẫu dưới đây
xếp từ trái qua phải : Bi BMW seri3, bi infiniti Fx35, bi infiniti G35,bi MER, và cuối cùng là bi LAnd Rover, cho ánh sáng cực tốt,mỗi tội phải đầu tư cao hơn mấy loại bi kia

em xin gửi kèm thành quả đập phá của em

bài này e chỉ phân biệt bề ngoài, còn phần sau e sẽ post tiếp so sánh ánh sáng từng loại Bi để các cụ dễ lựa chọn ạ
chúc các cụ cuối tuần vui vẻ
[/blockquote]

[/list]

• Like
Reactions: hckc
TNA confirmed
Hạng B2
27/7/16
246
205
43
Giờ thuật ngữ Tháo Xe, Theo Xe chắc cũng cạn bớt