Hạng D
8/6/07
2.099
21
38
Sông Bé
RE: Phần mềm - Bản quyền

thì trước đến giờ em đều xài "chùa", bây giờ thì em chuyển qua dùng open source hết, tuy là khó dùng nhưng mình vẫn thích, em tìm Linux về chạy thử, rất nhiều hệ điều hành Linux được free nhưng không ngờ thằng Vietkey Linux lại "xin tiền" đúng là......., giờ máy em chạy hàng free hết chỉ có cái Photoshop là chùa thôi
Microsoft không bán winxp nữa thì mình được xài chùa không vậy cà ?
Trong những bản Linux thì phiên bản nào chạy ổn định nhất vậy bác ?
Bác có thể kể những PM xài "chùa" của bác được không ? để em tham khảo !

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Trích đoạn: tahi2010

mb_fan: moldflow bác check giá ở đâu?
Thằng đại diện moldflow đang ở HN tham dự MTA nè, bác rảnh thì qua đó nói chuyện với nó, nó discount cho, nó đang bị đánh doanh số dữ lắm :D
Thế à, ngày mai ba em và anh em đi MTA, để hỏi luôn:)
Trước giờ hỏi thì MoldFlow toàn báo 30-40k không à:(
AutoCad bên bác chào 2400 là hơi mắc đấy, bên em mua chỉ có 1000-1500 là cùng, đủ module luôn:):D, ký thẳng với dealer bên mẽo:)

Hạng B2
24/9/06
416
2
18

vấn đề là làm sao để an toàn khi các bác xxx đến kiểm tra ấy ạ, không biết là các bác í check lisence kiểu j? chỉ kiểm tra trên máy tính hay cả hóa đơn mua bán soft nữa? Với lại luật đưa ra nhưng chủ yếu là để đập các cty lớn, mà các cty này sử dụng phần mềm với mục đích thương mại. Kỉểu như là cty làm về kiến trúc sử dụng fần mềm Autocad ko lisence... Còn người dùng các nhân thì vô sờ tư đi. Bây giờ các phòng ban của nhà nước từ cấp TW tới xã phường sử dụng máy tính thì phạt ai? Nhà nước kêu gọi tin học hóa các thủ tục hành chính, riêng đầu tư trang thiết bị máy tính còn chưa chắc đã ngon lành chứ đừng nói đến phần mềm Lisence, giá phải gấp đôi cái máy tính là ít.

@ntchonthanh win xp chỉ ngừng bán theo dạng CD đóng hộp thôi chứ lisence key vẫn bán online với giá 149US

Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn

Trích đoạn: vinhhip

... luật đưa ra nhưng chủ yếu là để đập các cty lớn...

Luật là luật, xui thì chịu chứ làm gì có phân biệt giai cấp hả Bác.

Hạng B2
26/8/04
466
2.676
93

Trích đoạn: mb_fan

Thằng đại diện moldflow đang ở HN tham dự MTA nè, bác rảnh thì qua đó nói chuyện với nó, nó discount cho, nó đang bị đánh doanh số dữ lắm :D
AutoCad bên bác chào 2400 là hơi mắc đấy, bên em mua chỉ có 1000-1500 là cùng, đủ module luôn:):D, ký thẳng với dealer bên mẽo:)
Ặc ặc, cái này em mới nghe à nha, license của mẽo thì ko dùng được ở VN nha, ngoại trừ business trip. ah, có thể bác mua trúng autocad LT mới có giá đó nha.
@vinhhiep: các bác ấy check serial No ạ, và kiểm tra online luôn tùy thuộc vào nhiều loại phần mềm.
em chỉ biết cách kiểm tra license của phần mềm hãng autodesk như autocad, 3dsmax... thôi, phần mềm microsoft thì có tool để lấy số serial No của windows...
Nhưng vẫn kết hợp với giấy tờ và hợp đồng mua bán (nếu bác có mua bản quyền rồi)
Từ đó đến giờ chưa thấy kiểm tra cty nào đã mua license cả :D, các bác an tâm.
@nguyen: luật là luật, nhưng trước khi phạt của có warning bác à, cương lại mới bị xử lận:D

Last edited by a moderator:
Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Trích đoạn: mb_fan

Ặc ặc, cái này em mới nghe à nha, license của mẽo thì ko dùng được ở VN nha, ngoại trừ business trip. ah, có thể bác mua trúng autocad LT mới có giá đó nha.
Bên em nhờ người thân bên đó ra mua giùm ròi ship về VN, còn giá thì kì kèo 3 tuần mới có được giá đó đó bác:D

Hạng B2
24/9/06
416
2
18

Trích đoạn: Nguyễn

Trích đoạn: vinhhip

... luật đưa ra nhưng chủ yếu là để đập các cty lớn...

Luật là luật, xui thì chịu chứ làm gì có phân biệt giai cấp hả Bác.
Tất nhiên luật thì ko fân biệt giai cấp rồi pác, nhưng em nói ở đây là thực tế ạ, bác thấy cá nhân hay doanh nhiệp nhỏ nào bị fạt chưa? Em nói ra để bác ko cần thiết fải lo xa quá chứ ko phải là ko khuyến khích sử dụng phần mềm có lisence. Nếu có điều kiện thì nên xài phần mềm có lisence ko cứ fải vì luật nó bắt thế :)

Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn

Bác đùa! theo em biết thì từ năm ngoái tới giờ rất nhiều các doanh nghiệp nhỏ khối tư nhân bị phạt đó Bác ạ!

Bác cũng sai khi nói "Nếu có điều kiện thì nên xài phần mềm có lisence ko cứ fải vì luật nó bắt thế", mà mọi người nên biết xài phần mềm ko bản quyền là vi phạm pháp luật.

Trước giờ VN chưa làm mạnh vì nhiều lý do: ví dụ như làm ko nổi, chưa bị "bắt buộc" phải làm... Nhưng dần dần theo cam kết WTO thì VN phải thúc đẩy mạnh việc này, và thực tế là VN đang đẩy mạnh. Sắp tới đây nếu sử dụng PM ko bản quyền tạo ra giá trị (sinh lợi) đến 30tr hoặc PM có giá trị đến 50tr thì còn bị "truy cứu trách nhiệm hình sự" nữa đó Bác.

Lúc mà xxx muốn xử để "làm gương" thì rõ ràng trời kêu ai nấy dạ, và mười mươi là lúc đó "trời" sẽ kêu doanh nghiệp nhỏ, dại, thấp cổ bé họng thôi :D:D:D