Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn
Theo như em biết thì từ 1/7 sẽ nâng mức phạt & truy cứu trách nhiệm đối với các hành vi vi phạm bản quyền phần mềm! Phạt rất nặng, thậm chí dễ bị truy cứu trách nhiệm hình sự...

Vậy nên em mạo muội lập topic này, Bác nào có cao kiến, kinh nghiệm... xin hãy vào đây chia sẻ! Nhưng đừng spam nhiều quá nhé ;)

1. Hệ điều hành:

- Bác nào đã xài LINUX xin lên tiếng chỉ giáo
- Bác nào đã từng "hợp thức hóa Windows XP Pro" (Chương trình của Microsoft VN tiến hành) xin cho vài chỉ dẫn
- Cực chẳng đã mà phải xài Windows thì Bác nào có kinh nghiệm mua, đăng ký... xin lên tiếng.

2. Phần mềm ứng dụng:

Cái này dễ thở hơn, em cũng có thể huênh hoang đôi chút.
- Office: em xài Open Office (www.openoffice.org), hoàn toàn miễn phí, hoàn toàn tương thích với Microsoft Ofiice 2003.
- Internet Browse: Fire Fox (www.mozilla.com)
- Email client: Thunder Bird (www.mozilla.com)
...

Mong cao kiến của các Bác.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83
RE: Phần mềm - Bản quyền

Hình như Microsoft Office không đọc được file của Open Office phải không bác ?
Thật sự thì dùng phần mềm bản quyền của MS cũng rất thoải mái, mua về là dùng thôi, chỉ có cái Office là hơi nặng tiền với đa số người dùng
Phần mềm của MS cũng còn rất nhẹ tiền nếu không nói đến những phần mềm chuyên dụng cho từng ngành khác nhau. Có những phần mềm mà 1 license cả mấy chục k mẽo mà nhiều doanh nghiệp vẫn phải cắn răng mua thôi

Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn

Trích đoạn: mb_fan

Hình như Microsoft Office không đọc được file của Open Office phải không bác ?

Đúng là không. Nhưng trong OO (Open Office) khi setup mình chọn kiểu file mặc định khi save là file của MO (Microsift Office) thì giải quyết được vấn đề này.

Thật sự thì dùng phần mềm bản quyền của MS cũng rất thoải mái, mua về là dùng thôi, chỉ có cái Office là hơi nặng tiền với đa số người dùng
Phần mềm của MS cũng còn rất nhẹ tiền nếu không nói đến những phần mềm chuyên dụng cho từng ngành khác nhau. Có những phần mềm mà 1 license cả mấy chục k mẽo mà nhiều doanh nghiệp vẫn phải cắn răng mua thôi

Nói đến HĐH và ứng dụng VP cơ bản thôi! Vp khoảng 10-15 cái máy mà mua bản quyền đầy đủ là cũng mệt rồi.

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

nhưng bù lại khi đối tác nước ngoài hỏi mình dùng phần mềm có bản quyền hay không ( rất hay bị hỏi vì VN nổi tiếng mà ), nếu mình trả lời là không thì luôn bị nhìn với ánh mắt khinh bỉ:(, nghi ngờ. Nói chung là tốn 1 tí cũng đáng, ít ra cũng tự hào ta đây dùng phần mềm bản quyền:D.

Hạng B2
26/8/04
466
2.676
93

Nếu bác có 1 số lượng máy đang sử dụng Windows-Office lậu, mà bác muốn mua bản quyền cho tất cả các máy này.
Thì bác có 2 cách chọn:
1. Mua hơp thức hóa phần mềm từ lậu --> bản quyền mà KHÔNG cần install lại máy.--> chỉ mua được 1 lần cho 1 cty.
2. Mua mới hẳn luôn và install lại từ đầu, mua được nhiều lần.
Còn các sản phẩm khác như của Autodesk thì bác mua và được cấp số Serial No để active online.
Để làm ăn lâu dài với các đối tác nước ngoài, các cty thường mua soft có bản quyền để tạo uy tín với khách hàng.
Nếu máy tính cài Windows, Office Pro, MTD Lạc Việt, Antivirus Kaspersky thì tính ra khoảng 8 triệu/ máy.
Còn những phần mềm chuyên dụng thì cực đắt như các phần mềm của Autodesk và Solidworks.
Iem làm ở cty bán soft có bản quyền :D, bác nào cần quotation ko? :D

Hạng D
6/3/08
3.923
8.006
113
Sàigòn

Trích đoạn: tahi2010

1. Mua hơp thức hóa phần mềm từ lậu --> bản quyền mà KHÔNG cần install lại máy.--> chỉ mua được 1 lần cho 1 cty.

Bác giải thích rõ dùm em cái này xem nào? PM nào hợp thức hóa được? Tính pháp lý nó như thế nào? Chi phí như thế nào...?

Chỉ mua được 1 lần nghĩa là sao?

Tks Bác trước

Hạng F
6/5/06
6.838
145
83

Trích đoạn: tahi2010

Nếu bác có 1 số lượng máy đang sử dụng Windows-Office lậu, mà bác muốn mua bản quyền cho tất cả các máy này.
Thì bác có 2 cách chọn:
2. Mua mới hẳn luôn và install lại từ đầu, mua được nhiều lần.
Còn các sản phẩm khác như của Autodesk thì bác mua và được cấp số Serial No để active online.
Để làm ăn lâu dài với các đối tác nước ngoài, các cty thường mua soft có bản quyền để tạo uy tín với khách hàng.
Nếu máy tính cài Windows, Office Pro, MTD Lạc Việt, Antivirus Kaspersky thì tính ra khoảng 8 triệu/ máy.
Còn những phần mềm chuyên dụng thì cực đắt như các phần mềm của Autodesk và Solidworks.
Iem làm ở cty bán soft có bản quyền :D, bác nào cần quotation ko? :D
Bác báo cho em 5 cái license MoldFlow và 15 cái Pro/E đê:D

Tập Lái
4/3/08
8
0
0

Em cũng phải chuẩn bị tinh thần xài hàng mua bản quyền là vừa, hic hic, chắc chuyển sang linux ubuntu xài quá!!!

Hạng C
6/4/07
664
3
18

Em nghĩ sắp tới củng chuyển qua soft bản quyển, hiện tại em củng cố gắng nhưng không thể,...
bây giờ các máy Lap thường cài sẵn Windows với giá không cao là lựa chọn hợp lý, security có thể chọn KIS, KAS với giá xủng hạt dẻ, Nhưng một số khác như Office vs Autocad, Orcad, Protel. Codevision...Em dùng rất nhiều soft kỹ thuật, Mà mua bản quyền hết em tin là bằng tiền mua 1 em 4B mới cứng:D

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM

Trích đoạn: mb_fan

Bác báo cho em 5 cái license MoldFlow và 15 cái Pro/E đê:D

ặc ặc :D:D, nhiều quá em...tính không nổi :)