Hạng B2
18/3/11
201
196
43
View attachment 2504961
*Ảnh minh họa

Vợ chồng em đang dự tính mua con xe đầu tiên nên nhiều lúc em suy nghĩ khá nhiều vì muốn có quyết định mua con xe tốt nhất. Nên em mong sẽ được mọi người tư vấn và đưa ra những trải nghiệm thực tế giúp vợ chồng em quyết được chiếc xe phù hợp. Em muốn xin ý kiến về những mục sau:

- Ngoại thất thì em nghĩ mỗi người mỗi gu nên sẽ không cần bàn quá kỹ
- Vận hành và độ bền máy
- Lỗi hư vặt hay mắc phải và lỗi hay phát sinh
- Cảm giác người cầm lái và người đi chung xe
- Tính năng an toàn và những thứ nên lên thêm sau khi mua xe

Cám ơn mọi người đã đọc và chia sẻ!
2 xe thì cũng na ná nhau về chất lượng và vận hành, tùy mỗi người thích kiểu lái của merc hay bmw. Ngoại hình thì tùy sở thích
nhưng nếu bác thích ít đụng hàng thì mua bmw vì ít người đi hơn, merc giờ đi nhiều như toyota đến nơi rồi :)) thiết kế nội ngoại thất bmw cũng giữ qua năm tháng hơn, ko thay đổi xoành xoạch như merc mấy năm nay, nên xe giữ dáng lâu hơn, lâu lỗi mốt hơn
- Còn merc có ưu điểm là chi phí bảo dưỡng, sửa chữa giờ ra gara ngoài rẻ hơn nhiều so với chính hãng, đồ đạc thì có sẵn hơn bmw, mua ngoài OEM cũng rẻ hơn, nên đi lâu dài chi phí sẽ tiết kiệm hơn so với BMW đáng kể, bác cân nhắc cái này

Hạng D
16/11/15
1.199
1.109
113
34
B lái mới thì mình nghĩ nên mua Subaru Outback, chạy cũng khá ngon (hơn hẳn đám xe Nhật khác) mà đỡ nhức đầu với mấy khoản chi phí bảo dưỡng hơn. Bác có nói là đi nhiều hơn 3 4 năm thì xe Nhật sẽ ít hỏng vặt hơn. Xe Đức thì dễ hỏng cái này cái kia hơn, tiền sửa cũng không dễ chịu tí nào.

Khi nào bác rành về xe, biết mày mò và có thời gian, kinh nghiệm để chăm xe thì hẵng đổi sang xe Đức.

Hạng C
18/5/20
711
1.023
93
Thuê mỗi chiếc chạy một hai ngày xem. Lúc đó anh chọn sau. Nếu là em thì em chọn bmw, tại em thích nó hơn merc.

xxl
Hạng B2
20/10/19
145
129
43
42
Lên tầm 3 tỷ để mua xe mà còn lên đây hỏi thấy nó vô lý. Mình nói luôn, ở VN em mẹc không có cửa so với anh BMW 530 M sports mới. Mấy em bán xe mẹc đừng buồn nha, mẹc chỉ có mấy xe cỏ trả góp nên bán được nhiều thôi. Tôi đi Bim mới cứng đây, phê

Hạng D
15/11/13
3.846
4.669
113
B lái mới thì mình nghĩ nên mua Subaru Outback, chạy cũng khá ngon (hơn hẳn đám xe Nhật khác) mà đỡ nhức đầu với mấy khoản chi phí bảo dưỡng hơn. Bác có nói là đi nhiều hơn 3 4 năm thì xe Nhật sẽ ít hỏng vặt hơn. Xe Đức thì dễ hỏng cái này cái kia hơn, tiền sửa cũng không dễ chịu tí nào.

Khi nào bác rành về xe, biết mày mò và có thời gian, kinh nghiệm để chăm xe thì hẵng đổi sang xe Đức.
Cái này tốn ít nhất 5 năm vì 3 năm đầu hãng bảo bọc 100% không có tí kinh nghiệm nào, 1 năm sau chưa chắc có gì để hỏng, phải qua năm thứ 5 mới có thứ cần để lo.
Đời người có mấy lần 5 năm vậy bác?
Theo mình thì đang làm ăn được cứ dứt đại Mẹc Bim theo ý thích chủ thớt. 3 4 năm đầu chả có gì để lo, rồi 5 năm sau nhiều thứ để lo quá thì bán đi còn nửa giá (1,5 tỉ) vẫn dư sức hốt được em Nhật bổn còn trinh như Camry 2026 chẳng hạn.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: newbieppc
Hạng D
15/11/13
3.846
4.669
113
Lên tầm 3 tỷ để mua xe mà còn lên đây hỏi thấy nó vô lý. Mình nói luôn, ở VN em mẹc không có cửa so với anh BMW 530 M sports mới. Mấy em bán xe mẹc đừng buồn nha, mẹc chỉ có mấy xe cỏ trả góp nên bán được nhiều thôi. Tôi đi Bim mới cứng đây, phê
Nhiều fan thờ cúng vầy hỏi sao Thaco không mạnh tay định giá trên nóc cho các dòng xe của mình.

• Like
Reactions: xxl
Hạng B1
4/6/17
99
177
58
41
Nếu giữa Mec và BMW thì mình sẽ thiên về BMW hơn (dù chưa sở hữu Mec nhưng lái một vài lần thì thấy nó không phù hợp lắm với người cầm lái chính như mình).

Tuy nhiên, một dòng khác bác nên suy nghĩ là Volvo, mình thấy giá đó bác có thể nghiên cứu con S90 của Volvo nữa. Mặc dù mình ghét việc Volvo đã bán mình cho anh Tàu, nhưng có thể bản thân người Thụy Điển họ vẫn còn phát triển và sản xuất dòng Volvo, nên bác nên đi lái và cảm nhận thử.

Mình tính con xe tiếp theo của mình là GLS của Mec, nhưng thấy bỏ hơn 5 tỷ để lăn bánh lãng phí quá, nên đã thử nghĩ đến chiếc Volvo XC90 và có xem một số review thấy có nhiều công nghệ hay ho, mà có vẻ nó cũng bền bỉ. Sẽ dành thời gian để chạy thử xem em nó có gì hấp dẫn không để chọn làm chiếc xe tiếp theo.

xxl
Hạng B2
20/10/19
145
129
43
42
Mấy a bán xe lên kiếm khách, định hướng đây, mẹc cỏ trả góp chạy đầy đường nhìn nó chán ngấy rồi.

xxl
Hạng B2
20/10/19
145
129
43
42
Nhiều fan thờ cúng vầy hỏi sao Thaco không mạnh tay định giá trên nóc cho các dòng xe của mình.
Thích là mua chạy thôi bạn, khi mà đã lăn tăn như bạn nói thì nên kiếm mấy chiếc thùng tôn, mấy xe hàn mà số đông dùng chạy dịch vụ thôi.