Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Qua e moi di từ Cao lãnh về Sa Đéc , đoạn đường k đc đẹp lắm! Xài thử phần mềm đo
độ Ồn , có quay lại mà k biết cách up video lên.
Độ Ồn trong xe là 64 -72!
Đi nghe tiếng lốp vọng vào khoang xe ù ù khó chịu lắm,thằng nhóc con em nó còn than nhức đầu buồn nôn.
Thế nên mới bảo anh là kiếm đoạn đường đẹp vào, trong phân khúc của RX, vành con đấy là to nhất rồi, nhìn chân to thì đẹp nhưng đi cũng thốn lắm.
Còn buồn nôn, dự là vì xe mới đi chưa quen, đi lex cũng giống như quân Tào đánh Xích Bích vậy, hơi đong đưa, đi nhiều là quen.
Nhìn chung là ko thể hy vọng lái lex nó sướng đâu, vì triết lý từ đầu mua lex là vì nó có hàng ghế sau tốt phục vụ gia đình, em cũng đang có mer, đang thò thụt quả volvo S90 nhập mã rồi cũng linh tinh lên cả, nhưng vì mình có lái xe nên cứ đến showroom, việc đầu tiên là chui lên băng sau thì ngồi mấy con xe Đức đã thấy ko vui rồi.
Thế nên lúc mua Rx200t em ko nghĩ nhiều lắm, vì đang có Đức gầm thấp rồi, lên ngửi mùi khoang cabin, sờ da ghế với ngồi ghế sau kiểu rạp hát (cao hơn ghế lái), với lại toàn ngồi sau cũng ko cần nhiều option nên em quất luôn, hôm trước có kèo 350 lướt giá tốt, mà tại ngồi sau mấy option cũng ko được dùng, nên để tiền tập trung chuyển đổi con gầm thấp.
Nếu tự lái em vẫn thích gầm thấp hơn, gầm cao cảm giác hơi tá điền.

• Wow
Reactions: Khanhngo2212
Hạng D
15/9/08
2.039
2.210
123
Qua e moi di từ Cao lãnh về Sa Đéc , đoạn đường k đc đẹp lắm! Xài thử phần mềm đo
độ Ồn , có quay lại mà k biết cách up video lên.
Độ Ồn trong xe là 64 -72!
Đi nghe tiếng lốp vọng vào khoang xe ù ù khó chịu lắm,thằng nhóc con em nó còn than nhức đầu buồn nôn.
Gì ghê vậy em...
Tieu chuẩn độ ồn chấp nhận đc (khu dân cư) khoảng 65db. là max. ah ...
Vậy thì căng…..

Hạng B2
17/1/13
262
89
28
Gì ghê vậy em...
Tieu chuẩn độ ồn chấp nhận đc (khu dân cư) khoảng 65db. là max. ah ...
Vậy thì căng…..
E test đi đường xấu,nhám và hơi gồ ghề xíu! cách Âm với bên ngoài thì tốt nhưng tiếng lốp xe vao mặt đường và tiếng máy ng rõ dù để chế độ Eco thôi.
còn dừng xe đợi ở Vincom,ít xe qua lại thì đo dc 58 đên 61! E vẫn chưa biết cách up cái clip đo lúc chạy xe lên đây!

Attachments

• Like
Hạng B2
27/6/19
196
90
46
Chào bác civic1981!
Hôm nay thế nào rồi? Hay là bán xe rồi?
Mình phân tích chút nha:

- Tâm lý xe mới và ảo tưởng xe cách âm tuyệt đối nên khi mua xe về bác cứ xoáy vô vđề này. Trong khi cái xe cách âm rất tốt nên cabin nó yên tĩnh, chỉ cần âm thanh nhỏ vọng vô xe là mình cảm thấy ngay.
Vấn đề của bác là vành xe quá to và mặt đường ở miền tây nhiều đoạn rất nhám. Cách đây 10 năm em hay chạy camry (đời 2008 lúc đó là mới cứng) về miền tây, lốp mítxêlanh rất êm nhưng có nhiều đoạn họ mới làm xong (khúc Vĩnh Long thì phải) đi nghe rất ồn, cứ nghĩ xe bị sao nhưng qua đoạn đường mịn thì hết.

- Không biết băng ghế sau rx có giống es không? Xe em (es2019) băng sau ghế hơi lõm xuống ở đoạn giao nhau với tựa lưng, vì vậy khi ngồi có cảm giác "lọt thỏm" bị "bao" trong ghế, nếu cứ hay cúi người lên xuống để làm gì đó: ăn hay với lấy nc uống... thì dễ say xe hơn, do bụng và thân người di chuyển nhiều hơn so với băng ghế sau bằng phẳng (như camry).

Em chạy camry 11 năm nay không bao giờ để ý vụ cách âm và tiếng ồn vọng từ mặt đường, cho đến lúc mua es về chạy cũng nghĩ y chang bác, lex là phải yên tĩnh tuyệt đối... nhưng không, em vẫn nghe vọng từ mặt đường nhiều và đặc biệt tiếng máy xe khi tăng tốc, tiếng sang số, nhưng dần lại thích và phấn khích với tiếng máy và sang số này... có lẽ bị chê nhiều quá về sự yên tĩnh quá đáng như trong "hầm mộ" (hình như tgđ GM lần đầu ngồi vô lex đã than như vậy) nên giờ họ làm cho nghe tiếng máy như vậy (camry máy nghe êm hơn nhiều, hầu như không bao giờ nghe tiếng máy).

Sau khi để ý tiếng ồn thì chạy một tgian quay lại camry để ý mới thấy camry ồn kinh, nếu không bật nhạc mà chú ý tiếng ồn thì nhức cả đầu. Con em hay đi với em quen rồi giờ ngồi camry lại nó nói: "giờ mới thấy camry đúng là thùng tole, ồn ghê".

Bác chạy một thời gian nữa với yêu cầu "vừa phải" về cái xe thì sẽ nhận ra: xe rất êm và vận hành nhẹ nhàng khó diễn tả...

• Like
Hạng B2
17/1/13
262
89
28
@MpBaBa: thì như trước giờ e vẫn nói,do e Ảo tuong,Lexus thì phải êm ru và yên tĩnh,nên sau rất nhiều lần tham khảo X5,Q7,macan,..... các kiểu,e chon RX vì tiêu chí Bền và yên tĩnh.
Để khách quan,e cũng đã đo độ ồn trong xe,để mọi ng đánh giá chính xác!
Cảm nhận của e,đi đường mịn thì êm,yên tĩnh hơn Accord e đã đi dc hon 4 năm( 88k km) nhưng đi đường nhám thì Ôn ngang ngửa với Accord!
Cái gì hy vọng nhiều thì dễ làm ngta thất vọng nhiều.

• Like