Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Phanh trước ăn. Phanh sau không ăn

Hạng B2
7/11/05
164
52
28
Hôm nay em vác xe đi đăng kiểm. Kết luận là 2 phanh trước ăn, phanh sau không ăn, Phanh tay cũng không ăn nốt, Tay lái giơ hơn 10 độ. Tất nhiên là sau khi ENTER thì cũng qua. Nhưng em thắc mắc thế này. Xe em cả 4 bánh đều là phanh đĩa. Có chỉnh chọt gì được đâu nhỉ. Thế mà bánh sau lại ko ăn là thế nào nhỉ. Các bác cho ý kiến để khắc phục hộ em với

Hạng B2
7/2/06
199
5
18
RE: Phanh trước ăn. Phanh sau không ăn

Hoặc là xe pac bị hư mấy cái giăng ngăn dầu ở trục nó chảy vào má phanh, ra gara mở bánh ra là bít, 4 cái má phanh chắc pac mất rẻ lắm cũng 400k (tùy xe). Đi oto tốn tiền quá pac nhỉ [8D]

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Em xin mần Xờ-lốc-hôm phát : bác quangdzung k nói rõ : nếu chạy bình thường mà mất 2 thắng sau + thắng tay (cũng ăn vô bánh sau ) thì là xe bác hư thật sự. Phải vô garage. Nhưng nghe bác kể : khi vô Kiểm định mới phát hiện hư. Chiện thường ngày ở Huyện mờ bác. Sau khi bác ENTER xong, chắc là cả 4 thắng + thắng tay đều ngon lành cả ? Em nghĩ zậy.

Hạng B2
7/2/06
199
5
18

Trích đoạn: fernandoz

Em xin mần Xờ-lốc-hôm phát : bác quangdzung k nói rõ : nếu chạy bình thường mà mất 2 thắng sau + thắng tay (cũng ăn vô bánh sau ) thì là xe bác hư thật sự. Phải vô garage. Nhưng nghe bác kể : khi vô Kiểm định mới phát hiện hư. Chiện thường ngày ở Huyện mờ bác. Sau khi bác ENTER xong, chắc là cả 4 thắng + thắng tay đều ngon lành cả ? Em nghĩ zậy.
Ơ, em cứ tưởng là khi pac đi kiểm định xe thì phải để sẵn ENTER ở trên xe chứ?Nhưng pac fẹc đúng là xơ lốc hôm thật

Hạng B2
7/11/05
164
52
28

Trích đoạn: fernandoz

Xe em phanh tay ko ăn thì đúng rồi. Nhưng 2 phanh sau thì vẫn phải ăn chứ. Ai dám đi cái xe mà đến cái phanh chân cũng ko ăn nốt. NHưng hôm nay nói chuyện với mấy bác lái xe chuyên nghiệp thấy các bác ấy bảo. Có bao giờ đi kiểm định mà phanh sau ăn được như phanh trước đâu. Với lại mới tuần trước em đang chạy khoảng 80km/h thì phải phanh gấp, cũng không thấy xe xoay hay gì cả. thấy nó gí cái đầu xuống rồi lết bánh thôi. Em nghĩ là bánh sau không ăn thì xe phải xoay chứ các bác nhỉ

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Bác quangdzung có rảnh thì xem topic "Dầu phanh" trong mục Bảo trì xe - Lên nội thất - Độ dàn ngoài ý !