Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50
RE: Phiếm đàm về xe Nhật, xe Hàn...

Trích đoạn: nhim2007

IQ có phải là muối I-ốt ko hả bác?thế bác Maranelo nói về IQ thì ra siêu thị làm một bịch về dùng là biết IQ tăng hay giảm thui nhỉ ha ha haha.

hơ hơ nà này này .... tôi viết thế này

" Name Nhật ngon hơn name Hàn, mua đồ nhật phải mất thêm tiền "name" nếu các bác thấy hợp lý thì múc thôi, tuy nhiên nhiều hay ít thì tùy thuộc vào IQ và hiểu biết của bác. "

nếu có gì ko đúng mong bác cứ "chỉ thị" chứ tôi có phê bình hay xúc xiểm ai đâu mà bác lôi tôi ra vần thế nhở??? :):):)

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Trích đoạn: freeweb

Trích đoạn: Kienvang

@Freeweb: tôi thực sự không đủ kiên nhẫn để đọc phân tích rất công phu của bác. Nhưng ở đây có vẻ đã hàm ý "chiến tranh" hay sao đấy? Tốt nhất là không nên bắt bẻ nhau từng từ từng chữ như vậy bác ạ. Nếu bác ở HN, mời bác cafe tranh luận cùng nhau cho ra ngô ra khoai hoặc chí ít cũng hiểu nhau nói gì, bác nhâỷ?

Còn nếu bác ở SG hẹn bác tuần sau nhé!

Nói bác KV bỏ quá cho chứ tôi có quan điểm là những người không đủ kiên nhẫn kiểu như của bác thì cũng không đủ tư cách để ngồi uống bia cùng tôi. Tôi nghĩ chắc ngoài tôi ra không có ai dám tiếp xúc với kiểu người thiếu kiên nhân trong giao tiếp như bác đâu.

Có mấy dòng ngắn ngủi của tôi trên diễn đàn mà bác không đọc hết thì xét về khía cạnh văn hoá tôn trọng người nói chuyện với mình của bác là không có rồi. Trong khi những gì tôi đã nói trước đây không có gì xúc phạm bác cả mà chỉ là góp ý

Những gì tôi nói là hoàn toàn bình thường chứ không có tý gì gọi là hàm ý "chiến tranh" ở đây cả. Ở đây tôi và bác tranh luận về quan điểm chứ không phải là ép buộc gì nhau, bác nên bỏ cái kiểu nói chuyện ra vẻ ta đây ấy đi nhé. Nói thật, nếu ngoài đời mà bác nói chuyện kiểu đó chắc dễ ăn đập lắm đấy

Rất tiếc tôi phải dùng đến những từ ngữ này bởi vì tôi nhận thấy cái kiểu nói chuyện kẻ cả của bác KV với cái giọng điệu chửi thâm như đàn bà của KV đúng là khó chịu thật [8|]
Phiếm bàn mà bác freeweb nói thế này thì hơi quá rồi .. Trên 4R đẳng cấp của mọi người là như nhau , bác khoi2002 nói hoàn toàn chính xác , nếu bác gặp bác KV dù chỉ 1 lần bác sẽ thấy bác ấy hoàn toàn đủ tư cách và rất có thiện chí chứ ko đến mức như bác nghĩ đâu....có thể cách sử dụng từ ngữ của bác có vài từ ko vừa lòng 1 số người nhưng đã là "phiếm" thì mọi ngưòi cũng nên chỉ bày tỏ quan điểm của mình , ko nên áp đặt quan điểm đó cho người khác và .....chỉ trích nhằm vào 1 cá nhân nào cụ thể ...
OS là 1 diễn đàm của người lớn và có học thức , mong các bác hạ hỏa và đừng dùng những từ ngữ mạnh quá ...

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Em mềm tính nhưng trong cuộc tranh luận này bác KV dù dùng từ hơi mạnh tí nhưng quan điểm bác ấy nêu ra là "cách mạng" (XL em hơi bôn). Một người chín chắn và suy nghĩ tốt cũng sẽ ko ngần ngại gì okê với bác ấy kèm theo 1 cái góp ý nho nhỏ .... và cứ thế tiếp tục trao đổi trên tinh thần hữu nghị, văn hóa.

@bác ÓEP, Trí thông minh và hiểu biết của bác thì tôi không đủ tư cách đánh giá nhưng qua chuyện này tôi thấy bác thật trẻ con, hiếu chiến, hẹp hòi, chấp nhặt và đố kỵ. Bác có rút kinh nghiệm hay ko thì tôi ko quan tâm nhưng đề nghị bác hạn chế dùng kiểu văn "chợ" như sau trên diễn đàn:

"Ở đây tôi và bác tranh luận về quan điểm chứ không phải là ép buộc gì nhau, bác nên bỏ cái kiểu nói chuyện ra vẻ ta đây ấy đi nhé. Nói thật, nếu ngoài đời mà bác nói chuyện kiểu đó chắc dễ ăn đập lắm đấy "

chúc bác OÉP, bác KV và các bác một ngày vui - no war :D

Last edited by a moderator:
Hạng B1
20/8/07
77
0
0

Trích đoạn: Kienvang

Trích đoạn: carpenter

Em thích diễn đàn này vì môi trường văn hoá của nó,và thực sự rất yêu thích nhiều bác ở đây.
Bác KV liên tục xưng "tôi" và hành văn theo kiểu "những kẻ cuồng si" thì thực sự rất khó nghe .
Bác thợ mộc: bác nhiều tuổi hơn tôi hay tôi nhiều tuổi hơn? Bác có biết ko? Vì vậy tôi nghĩ dùng từ "tôi" nghe trung tính hơn, mục đích của tôi là vậy. Nếu tôi ít tuổi hơn bác hoặc ngược lại thì cũng không mang tính xúc phạm hay vô lễ, có đúng không bác?
Thứ 2: nếu diễn đàn này quy định thay từ "tôi" bằng từ "em" hay "anh", hay chú bác gì đó... thì tôi cũng như các thành viên cũng sẽ tuân thủ...
Đơn giản vậy thôi!

1./ Bác KV nói mà ko nghĩ, ở trên diễn đàn này là chỉ có xưng hô em và bác, bác và em thui nhé. Nếu nói về tuổi thì ở OS này có bác còn đáng tuổi phụ huynh của em và bác đấy, mà người ta vẫn xưng hô em và bác.
2/ Bác bí thế là đánh trống lảng giảng hoà =
, em nghĩ bác là ngưòi thành đạt xã hội nhưng nếu bác xử lý như thía em e có ngày bác oạch, nếu ra xã hội mà bác phát ngôn kiểu này bác cũng oạch, thui em đi kẻo ở lại cũng oạch như bác

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

He he... phiến đàm nhưng lại nêu quan điểm cá nhân và bảo vệ nó một cách thái quá, thiếu trung lập. Điều này dẫn đến người viết sẽ bị người đọc công kích lại, đó là điều không thể tránh khỏi trên "forum".

Tuy nhiên, tất cả những bài viết trong đây đều không ngoài mục đích đóng góp cho sự đa dạng muôn mặt của OS, nên em mạn phép chen vào một số ý kiến sau:

1. Xưng hô trên OS không bắt buộc và không có luật lệ. Gọi bác xưng em cũng được, gọi anh xưng tôi cũng chẳng sao. Thái độ tôn trọng người đối diện không nằm trong danh xưng mà trong ý của người viết.

2. Khi nêu ý kiến cán nhân của mình thì hãy chuẩn bị đối phó để đáp lại những phản biện của người đọc, một cách bình tĩnh, sáng suốt, trung lập và HÒA NHÃ.

3. Khi phản biện không nên công kích vào những tính chất mang tính cá nhân của người viết, như là học vấn, tiền của, gia đình nội ngoại, v.v...

Mong các bác tiếp tục tranh luận để mở mang kiến thức. Xin được lưu ý thêm là những bài nào vi phạm những điều trên sẽ bị biến mất mà không cần thông báo hoặc giải thích từ OSPD.

Thân mến!

Hạng B1
5/12/05
92
0
6
Hà Nội

Thưa các bác, em thấy cuộc tranh luận này rất thú vị. Tuy nhiên, một số bác có vẻ hơi sa đà vào chỉ trích cá nhân. Cá nhân em, em thấy bác KV có lý ở một điểm: tâm lý "chuộng" ô tô Nhật (hay hàng Nhật nói chung) là khá lớn trong cộng đồng người tiêu dùng VN. Bác KV dùng đến từ "Cuồng si" là hơi quá. Nhưng ở đây bác KV nêu ra thêm một quan điểm là chúng ta có thể có thêm những lựa chọn khác tốt không kém với chi phí hợp lý hơn (chưa chắc đã rẻ hơn). Em lấy VD: nếu bây giờ em có khỏang 50K-60K để mua xe, thay vì chỉ nhìn vào Camry, em có thể xem xét thêm khả năng cưới một em SF, Vera,... chẳng hạn. Và em nghĩ điều này là thực tế. Có nghĩa là chúng ta đã có thêm lựa chọn. Nhưng, theo như em đã phát biểu ở trên, các lựa chọn này mới thực sự rõ ràng từ khi CP cho nhập xe cũ và giảm thuế nhập xe mới.
Một vấn đề nữa là nếu mua xe <40K, em vẫn chỉ mua xe Nhật thôi ạ (TOY, MITSU, HONDA ...), vì ngoài Nhật ra, cũng chỉ có thêm ông FO huyền + MAZ của Mẽo (nhưng mà em đã tận mắt chứng kiến bọn FORD service nó thuốc KH thế nào rồi). Nên nhớ là đại đa số người tiêu dùng vẫn chỉ mơ ước một em xe trong tầm mức giá này, thậm chí là thấp hơn
Thực tế cũng chứng minh là, với dòng xe sang trọng, các bác đại gia cũng chọn xe Nhật ít hơn các dòng xe của Đức, Anh, Mỹ,...

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@freeweb: lí do tôi không đọc hết góp ý của bác là bác viết quá dài .... Nhấn mạnh với bác một lần nữa: tôi tôn trọng bác. Sorry bác nếu như bác có cảm giác đó!
@all: thực sự thì tôi cũng nhận thấy chữ "cuồng si" có vẻ không ổn. VÀ tôi sorry những ai cảm thấy bị đụng chạm. Tuy nhiên không phải là để lấp liếm hay đánh trống lảng.... như nhiều bác đã chụp cho tôi. Cũng có thể việc trình bày quan điểm của tôi chưa thực sự rõ ràng gây hiểu nhầm cho nhiều người. Vì vậy, tôi khẳng định lại một lần nữa ý của tôi mong muốn đạt được ở đây là gì:
- Tham khảo cho những người có tài chính vừa phải, tầm trung trở xuống. Còn những ai đủ khả năng xài xe hạng sang như X5, Lexus GX470... thì không miễn bàn, vì họ có thể đủ khả năng tài chính để mua cái gì họ thích, không cần nâng lên hạ xuống như phần đông anh em trên OS.
- Xe Nhật là tốt. Việc nhiều người thích xe Nhật là một sự thực (tôi cũng rất kết em Honda Acura, hay GX 470) cũng như có người thích xe Mỹ hay Hàn... Tuy nhiên, đặc biệt ở Việt Nam, xe máy nhiều khi đồng nghĩa với cụm từ Honda, xe ô tô dường như đồng nghĩa với Toyota-> tâm lí đám đông như vậy rất dễ bị lợi dụng. Nếu tôi là Honda hay Toyota, tôi cũng sẽ lợi dụng tâm lí đó của người Việt, dại gì phải không các bác?
- Xe Nhật nhất là xe liên doanh không phải là một sự lựa chọn duy nhất còn nhiều sự lựa chọn khác: giá thành hợp lí hơn rất nhiều. Xe Hàn, với ví dụ tiêu biểu là Hyundai cũng là một lưạ chọn tốt đã được khẳng định trên thế giới.
.........
- Cuối cùng, nếu không phải cân nhắc về tài chính, thì bạn có thể mua bất kì loại xe ô tô nào theo sở thích của mình dù là kì cục nhất (ví dụ xe của Lifan Trung Quốc hay Mercedes E240). Đạt đến đẳng cấp này, thì cái gì cũng có lí hết.
* Những chia sẻ của tôi, bằng sự trải nghiệm hay bằng cách tìm kiếm các thông tin về loại xe Santa FE không nằm ngoài mục đích giới thiệu cho những ai chưa biết về loại xe này thêm một sự tham khảo. Nếu thấy những thông tin đó là có ích là tôi vui còn nếu ai đó cảm thấy khó chịu thì mong một sự thông cảm vì cái này tôi làm không vụ lợi!

Hạng B1
20/8/07
77
0
0

em nhất trí với quan điểm của bác Lơ

1/ Xưng hô không bắt buộc nhưng ai cũng hiểu là ở OS xưng hô như thế nào, các cụ có câu Nhập Gia Tuỳ Tục cái này bác KV cũng hiểu và ai cũng biết.

2/ Thái độ tôn trọng người khác qua bài viết em cũng đồng ý với bác nuôn, nhưng những gì mà bác KV viết thì lại để cho ngưòi đọc rất bức xúc, tại sao có nhiều bác cũng viết xưng tôi mà ko bị kêu ca, cái thái độ tôn trọng và xưng hô cần phải xem lại.

3/ Đầu bài bác KV ra đề là phiếm đàm về xe nhật, xe hàn, nhưng thực chất bác ý chỉ nói về cái xe SF của bác ý, và bác ý coi đó là sự lựa chọn lý tưởng, hợp lý sáng suốt, chứ bác ý có để ý đến mấy hãng xe khác của Hàn đâu. Nên theo em thấy là Phiếm đàm SF-Huyndai & xe Nhật thì nó đúng hơn với cái bản chất của Topic này.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

Hẳn bác nhớ là ai đã bị treo cổ khi tuyên bố Trái đất vuông chứ ạ?

cái này tôi không biết bác ơi, ai vậy? tôi chỉ nghe nói có người kêu trái đất tròn rồi bị bụp thôi :D

đùa tí , đừng con rận nhe bác :)

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

Trích đoạn: biencan

1./ Bác KV nói mà ko nghĩ, ở trên diễn đàn này là chỉ có xưng hô em và bác, bác và em thui nhé. Nếu nói về tuổi thì ở OS này có bác còn đáng tuổi phụ huynh của em và bác đấy, mà người ta vẫn xưng hô em và bác.
2/ Bác bí thế là đánh trống lảng giảng hoà =
, em nghĩ bác là ngưòi thành đạt xã hội nhưng nếu bác xử lý như thía em e có ngày bác oạch, nếu ra xã hội mà bác phát ngôn kiểu này bác cũng oạch, thui em đi kẻo ở lại cũng oạch như bác

Nhiều người thích xưng em và bác đâu có nghĩa là tôi cũng phải bắt buộc như vậy? Ban điều hành đã khẳng định việc này!
Tôi nhắc lại: khi tôi dùng "tôi-bác" không có nghĩa là tôi không tôn trọng mọi người mà đơn giản theo quan điểm của tôi, đây là cách xưng hô hợp lí nhất trên diễn đàn. Còn có người dùng "em-bác" nhưng không có nghĩa là lúc nào cũng tôn trọng thành viên khác. Các câu trả lời trên của bác là một ví dụ. Tôi không hề thấy sự tôn trọng của bác dành cho tôi dù bác xưng "em-bác".

Status
Không mở trả lời sau này.