Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B1
20/8/07
77
0
0
RE: Phiếm đàm về xe Nhật, xe Hàn...

đấy là quan điểm của bác và suy nghĩ của bác em chịu :mad:, còn cái em đang nói ở đây là cái diễn đàn chung nó là như vậy, bác đọc cái này này / Thái độ tôn trọng người khác qua bài viết em cũng đồng ý với bác nuôn, nhưng những gì mà bác KV viết thì lại để cho ngưòi đọc rất bức xúc, tại sao có nhiều bác cũng viết xưng tôi mà ko bị kêu ca, cái thái độ tôn trọng và xưng hô cần phải xem lại. nói mãi mà bác ko hiểu hay cố tình ko hiểu.

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@biencan: Việc tôi hay bác tôn trọng mọi người hay không hãy để các thành viên khác đánh giá cho khách quan. Từ nay trở về sau, tôi không muốn nói chuyện với bác nữa và cũng mong điều ngược lại từ bác. Bác đừng nghĩ là tôi chạy làng hay muốn dàn hòa gì ở đây nhé!!!
@ban điều hành: tôi nghĩ nên khóa thread này lại ở đây. Có tranh luận thêm cũng không giải quyết thêm được vấn đề gì lại gây mất hòa khí giữa mọi người.

Last edited by a moderator:
Hạng B1
20/8/07
77
0
0

bác đọc lại ý của bác Lơ nhé

2. Khi nêu ý kiến cá nhân của mình thì hãy chuẩn bị đối phó để đáp lại những phản biện của người đọc, một cách bình tĩnh, sáng suốt, trung lập và HÒA NHÃ

bác ko theo được chương trình rùi :D, bác tư cách gì mà đòi khoá thớt này lại?bác sợ gây mất hoà khí giũa mọi ngưòi thì bác cũng đừng có phát biểu theo kiểu đấy, em vẫn nói là bác sợ nên chạy làng or xin giảng hoà. nếu có hy sinh thì cũng nên anh dũng một tý, còn yếu đừng ra bão. bác nói bên thớt kia là sẽ trả lời em ở bên này còn gì?

Vậy mà qua có mấy bài bác ko bình tĩnh trả lời được đúng vấn đề, để bây h xin rút lui thì em cũng buồn và thất vọng cho cái cá tính của bác, lúc trước em vẫn nể bác đấy, nhưng lúc này mà bác xin đóng thớt này thì em hiểu bác là ai và ở tầm nào rồi, bác lại bình tĩnh nha

Hạng B2
3/8/06
443
0
16
49
Hà nội

Các bác bàn típ về xe Nhật và xe Hàn đê !

ToyLD có em Vios mới giá khá cao, nhưng để được thêm option mới, xe mới và quan trọng là bảo hành 100000k/3 năm thì em nghĩ cũng phù hợp đấy chớ! Rõ ràng hơn đứt em Yaris sắp về (Vios và Yaris để em so sánh cái người tiêu dùng được hưởng giữa xe LD và xe nhập) !:)
Em đang đi xe Hàn đây, có thể là hợp lý về giá và sử dụng nhưng SP sau bán hàng của nhà mình kém wá! Còn về các loại xe em thấy xe Hàn và xe Đức độ bền lâu thì thua xe nhật các bác ợ (Các bác đang dùng xe LD sẽ hiểu đây là sự thật nhé) Em đã có thời gian sử dụng nhiều loại xe từ cũ đến mới nên e rất rõ vấn đề này!!:D

Hạng B2
4/6/07
470
144
43
50

Thế là bác KV sorry rồi nhé, ai móc ra tiếp quả là người chấp nhặt. Được sự thống nhất của bác KV em xin chữa lại hộ bác ấy từ "cuồng si xe nhật" thành "si tình xe Nhật" :):) mọi nội dung khác xin giữ nguyên để bà con trao đổi :D:D.

NPH
Hạng B1
3/9/07
87
0
0

Theo mình hiểu thì bất cứ chiếc xe nào cũng bao gồm:
+ Giá trị sử dụng ( quan trọng nhất).
+ Giá trị thương hiệu.
+ Giá trị tinh thần.
........
Các cụ có câu " Liệu cơm gắp mắm", mỗi người tùy vào hoàn cảnh cụ thể mà chọn xe cho mình thôi. Người chuộng xe Nhật, người thích xe Hàn, âu đó cũng là sự đa dạng về suy nghĩ, và tính toán của mỗi người. Tuy nhiên chúng ta rất cần những người có quan điểm riêng, sẵn sàng chia sẻ quan điểm, để giúp chúng ta có cái nhìn sâu hơn, từ nhiều góc cạnh hơn về vấn đề. Cho nên mình rất hoan nghênh những tranh luận của các bạn trong những bài viết trên.

Xét về những gì mình suy nghĩ khi chọn xe (vừa chọn và đặt cọc xong). Mình có tầm 19k, nên sau khi tìm hiểu tất cả các tầm xe 19k (xe cũ và xe mới), cũng xét thế mạnh và yếu của bản thân và nhu cầu sử dụng, thì mình chọn xe Morning SLX. Tuy nhiên nhiều người có kinh nghiệm hơn mình, có thời gian hơn mình, và có nhu cầu sử dụng khác mình, thì có thể chọn các mẫu xe khác phù hợp hơn. Ví dụ như Corolla cũ chẳng hạn...
Còn nói về so sánh chất lượng giữa các xe thì vô cùng lắm. Vì bản thân các xe trong cùng 1 hãng cũng đã dựa trên nhiều tiêu chí khác nhau để phân loại chất lượng rồi (không thể so sánh chất lượng Yaris với Corolla, với Camry, với Avalon...) Mỗi xe đều nhắm đến 1 phân khúc riêng, và người tiêu dùng nên tìm hiểu để chọn cho mình 1 chiếc xe phù hợp nhất.

Hạng B2
24/10/05
126
2
0

trời ơi ai thích xe gì thì đi xe nấy thôi chứ có gì đâu. nhưng mà tranh luận là biểu hiện của xã hội dân chủ. có tranh luận thì mới biết hay dở. có một điều thực tại mà người Việt ít để ý là không phải cái gì có review tốt trên báo thì đồng nghĩa với sản phẩm tốt cả. (mấy chiêu PR này ai học marketing thì quá rành) chỉ có người tiêu dùng mới đánh giá được sản phẩm nào tốt một cách khách quan nhất. bởi vậy xe second hand của nhật bao giờ giá cũng cao hơn và được ưa chuộng hơn xe của các nước khác vì sản phẩm đã được chứng minh. mặc dù các hãng xe HQ chi rất nhiều cho quảng cáo ở Bắc Mỹ để dành khách hàng, nhưng thực tế thời gian chưa chứng minh được chất lượng nên xe HQ, dưới con mắt của người tiêu dùng, xe HQ chưa thể có độ tin cậy như xe Nhật được. còn cái nữa là khái niệm xe HQ chạy đầy đường ở Bắc Mỹ mà các bác người bắc hay bảo nhau là hoàn toàn không đúng. xe HQ có chạy nhưng chỉ chiếm một phần nhỏ bé của một thị trường rất là rộng lớn. văn hóa nhiều khi cũng hay thể hiện trên phim ảnh nên nhiều khi không cần phải qua Mỹ mới biết đâu. Phim Tokyo Drift nó bảo " i can't let you drive in a Hyundai" (rồi nó đưa chiếc Mishubishi Evo cho thằng kia chạy) còn phim gì không nhớ có Queen Latifa nói " what ? you drive a Daewoo ?" nói lên phần nào cái nhìn của giới mê xe về xe HQ. dưới cái nhìn của số đông, xe HQ chưa thể nào bằng xe Nhật được (mặc dù thực tế là Kia CD5 cũng bền ngang ngửa với corrola)

Hạng F
2/12/06
5.629
802
113

Đọc gần 9 trang, thằng em lùng bùng cả lỗ tai. Box hyundai nóng còn hơn box GM cách đây mấy tháng. Thôi thì đèn nhà ai nấy sáng vậy.:D

Tập Lái
3/10/05
31
0
6

hehe, cuộc chiến Nhật - Hàn đã lên đến gần 10 trang, oánh nhau tóe lửa và đã có nhiều người hy sinh....:D:D. Cám ơn bác KV đã có công tổ chức trận địa này, thật là ai đi qua xem cũng không thể cầm lòng nhịn nói, đều phải xông vào ít nhất 2 đấm 1 đạp mới thỏa lòng đi ra. Em cũng đạp 1 phát vu vơ rồi ra luôn.:D:D:D:D:D:D

Hạng C
28/11/06
865
21.079
93
53

Trích đoạn: Rolex

trời ơi ai thích xe gì thì đi xe nấy thôi chứ có gì đâu. nhưng mà tranh luận là biểu hiện của xã hội dân chủ. có tranh luận thì mới biết hay dở. có một điều thực tại mà người Việt ít để ý là không phải cái gì có review tốt trên báo thì đồng nghĩa với sản phẩm tốt cả. (mấy chiêu PR này ai học marketing thì quá rành) chỉ có người tiêu dùng mới đánh giá được sản phẩm nào tốt một cách khách quan nhất. bởi vậy xe second hand của nhật bao giờ giá cũng cao hơn và được ưa chuộng hơn xe của các nước khác vì sản phẩm đã được chứng minh. mặc dù các hãng xe HQ chi rất nhiều cho quảng cáo ở Bắc Mỹ để dành khách hàng, nhưng thực tế thời gian chưa chứng minh được chất lượng nên xe HQ, dưới con mắt của người tiêu dùng, xe HQ chưa thể có độ tin cậy như xe Nhật được. còn cái nữa là khái niệm xe HQ chạy đầy đường ở Bắc Mỹ mà các bác người bắc hay bảo nhau là hoàn toàn không đúng. xe HQ có chạy nhưng chỉ chiếm một phần nhỏ bé của một thị trường rất là rộng lớn. văn hóa nhiều khi cũng hay thể hiện trên phim ảnh nên nhiều khi không cần phải qua Mỹ mới biết đâu. Phim Tokyo Drift nó bảo " i can't let you drive in a Hyundai" (rồi nó đưa chiếc Mishubishi Evo cho thằng kia chạy) còn phim gì không nhớ có Queen Latifa nói " what ? you drive a Daewoo ?" nói lên phần nào cái nhìn của giới mê xe về xe HQ. dưới cái nhìn của số đông, xe HQ chưa thể nào bằng xe Nhật được (mặc dù thực tế là Kia CD5 cũng bền ngang ngửa với corrola)

Tóm lại là ở phần in đậm, tui chỉ quan tâm đến nó thôi. Cám ơn bác

Status
Không mở trả lời sau này.