Hạng B2
15/9/10
187
197
43
lyson nói:
em cũng có cảm giác y như bác chủ, nhưng khi em lái Kia Morning của bạn thì em lại xoa được, chả lẽ volant Morning nó nhẹ hơn Forte? Còn 1 việc nữa là khi turn U hay vuông góc thì khi đúng hướng rồi em ko đánh lái ngược lại, mà em ... buông ra cho nó tự quay lại rồi em ....chụp => lái như vậy có sao ko các bác? (em thấy mấy ông tài xế trong cơ quan hay chơi kiểu này)
@Lyson: Có thể có sự khác nhau giữa trợ lực điện và trợ lực dầu. Kia Forte lắp ráp trong nước là trợ lực dầu. Theo em việc trả lái U turn hoặc vuông góc như bác cũng được nhưng tay vẫn nên để trên vôlang, trừ trường hợp cán phải đá hay chướng ngại vật thì dễ mất lái...

Hạng B2
7/9/09
342
2
18
53
lengquanghuy nói:
cứ từ từ rồi sẽ quen thôi, bác cứ chạy cho an toàn đã tính tiếp, tự nghề sẽ dạy nghề thôi bác ạ. em nghĩ chắc ai cũng vậy mới học xong khi ra xe thì cứ lóng nga lóng ngóng, nhưng sau một thời gian thì ai cũng là tay lái lụa cả đấy thôi, chúc bác luôn an toàn trên đường thiên lý cho cả nhà (home, OS) cùng vui.

Từ từ rồi sẽ được, nếu bác chủ xoắn quá thì tìm khu dân cư nào đó, đường vắng tập 1 thời gian thì sẽ lái nhuyễn thôi, chúc bác chủ mau trở thành 1 tay lái lụa

Tập Lái
6/3/11
21
0
0
việt trì-Phú Thọ
thaitang nói:
Nhân thấy có vài bác post thông tin về kỹ năng lái 1 tay rồi các tư thế cầm vô lăng.v.v., em mạn phép đưa ra vài thắc mắc của em. Nhờ các bác chỉ giáo giúp.

1. Do là lái mới nên em thường cầm lái bằng 2 tay, chạy khá thoải mái nhưng hay bị đánh lái chậm. Nhất là những lúc quay đầu chữ U hoặc lùi. Em phát hiện ra vấn đề này khi thấy người khác chỉ cần 1 đỏ là xong, còn em nhiều lúc phải 1-2 đỏ, việc này cũng gây bực mình không ít khi quay đầu tại các giao lộ, dễ gây kẹt xe vì em ko dám chạy nhanh. Còn lùi thì nhìn mấy em trai trong bãi đỗ xe xoa tay vùn vụt mà em ngưỡng mộ. Vì vậy nên em đã âm thầm tập xoa (chỉ để lùi hoặc chạy chậm) nhưng em cũng bị giống bác Lyson là xoa mà nó vô lăng nó cứ tuột và nặng. Không biết mình xoa sai chỗ nào?

2. Có những trường hợp khi tiến và lùi, muốn đánh lái nhanh thì lại hay đánh mạnh. Và nhiều khi đánh hết lái do chưa ước lượng được thì volang kêu cái cụp làm em vừa sợ, vừa xót. Vụ này có hại gì cho em nó ko các bác? Em nghe nói ảnh hưởng gì đó đến bơm trợ lực...
khi bạn học lái thì thầy sẽ dạy bạn cách lấy lái làm sao cho nhanh và hiệu quả.
còn khi lái quen rồi thì mọi thứ đơn giản.ta chỉ đánh lái 1 tay thôi.lúc đấy sẽ nhanh hơn và đỡ vướng tay.
xoa vôlawng thì bạn fải vừa xoa,vừa ghì nó xuống thì nó k nặng và tuột lại chắc tay laiis nữa.
chúc bạn lái xe an toàn

Hạng B1
5/8/10
75
0
0
TUXEDO nói:
Một thời gian là bác lụa ngay thôi
Còn nếu không bác làm quả tay quay này cho nhanh

Quả nầy có bán trên thị trường không bác ?

Hạng B2
6/5/09
391
72
28
Mới chạy thì không đòi hỏi cao d9c đâu các bác ơi!
Trước hết các Bác cố chạy thường xuyên, cảm giác xe như Vợ cả của mình chứ k như Vợ 2 đâu nhé, (vợ 2 k gặp thường xuyên ấy mà!!!!!???).
Tuỳ theo tình hình thực tế, mau hay chậm và ta quay vô lăng, còn quay mà tới nghe cái kịch là tiêu rồi- là chưa cảm giác d9c vô lăng tới đâu mà ngừng, kiểu như đi xe Jeep ngày xưa vậy.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
suztgf nói:
TUXEDO nói:

Bác chạy xe tải? Mấy chỗ bán phụ tùng ô tô có.

Hạng D
15/5/10
1.597
1
38
47
bác tập từ từ quen thôi, giống như xoè bài vậy đó, lúc đầu khó, sau thì nhắm mắt cũng xoè đc....hihihi

Hạng D
9/4/05
4.489
65
48
46
suztgf nói:
TUXEDO nói:

Quả này ngoài An Dương Vương bán đầy bác ơi

Hạng B2
12/2/05
175
0
18
38
forte e đang đi thấy tay lái xoa dễ mà đâu có khó như bác chủ top đâu nhỉ,chắc tại cảm giác lái e tốt:D:D:D,hẻm nhà e có 4m thôi,khi nào đi trong hẻm thì giống như là chơi game vậy chân lúc nào cũng để bên thắng tay phải xoa vô lăng lách qua lách lại tránh xe máy dựng trong hẻm,từ từ rồi quen xe là lái ngọt ah bác ơi:p:p:p

Hạng B2
15/9/10
187
197
43
robert_khanh nói:
forte e đang đi thấy tay lái xoa dễ mà đâu có khó như bác chủ top đâu nhỉ,chắc tại cảm giác lái e tốt:D:D:D,hẻm nhà e có 4m thôi,khi nào đi trong hẻm thì giống như là chơi game vậy chân lúc nào cũng để bên thắng tay phải xoa vô lăng lách qua lách lại tránh xe máy dựng trong hẻm,từ từ rồi quen xe là lái ngọt ah bác ơi:p:p:p
Ui,em ngưỡng mộ bác quá. Chắc em chưa quen nên phải tập dần thôi bác ạ. Mà nhân đây cho em hỏi cái "chịch kà chịch kà á" dưới chữ ký của bác là cái gì vậy? Đọc nghe mắc cười quá:):D