Hạng B2
4/3/10
118
0
0
43
Trùi, em nó đính chính rồi các bác ui, khoảng 200km/h thôi mà sao các bác phát hoảng. Và đường cao tốc VN chứ hông phải nước ngoài, nên đó chỉ là vận tốc tối đa phát huy trên một đoạn không dài, vì sau đó phải giảm ga để tránh xe khác ngay

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Jim Jim nói:
hocap nói:
Không phải đi đạt tốc độ bao nhiêu mà là mình đũ tự tin bình tĩnh và cảm thấy an toàn khi đi với tốc độ ấy thôi bạn ạ
Nhưng jim jim đi tới 160 km / h thì hocap rất choáng ..

Mời vào hội lady driving car nhé . Có thể bạn sẽ là người dẫn đường đấy .
JJ quên, là 160miles/h thì phải...

Câu nói này đúng nè "làm chủ được tốc độ" thì dù phát huy ở mức nào, mình cũng vẫn thấy yên tâm thôi mà.
Chúc các chị em ngày càng "bình đẳng" với mày râu

Thím cầm vô-lăng đc bao năm rồi ? Tui sợ thím đang ở giai đoạn thứ 2 của thâm niên lái xe, giai đoạn nguy hiểm nhất "Tự tin thái quá" ! Phần lớn các tai nạn nghiêm trọng của ng cầm lái xảy ra trong giai đoạn này ! Thím nên cẩn trọng nhé. Đường xá VN chưa phù hợp với tốc độ đó đâu, dù là đường cao tốc TL ! Tay đua F1 cự phách Niki Lauda khẳng định anh chỉ chạy nhanh trên đg đua, còn trên đường bộ thì anh đi rất cẩn thận, không đi quá nhanh bao giờ !

Last edited by a moderator:
Hạng B2
19/10/09
452
24
18
17
ôi dào phụ nữ nhìn chung nếu thích đạp đều chạy đường cao tốc được hết, cái quan trọng là khả năng xử lý khi có sự cố thôi. Mà cái này thì mọi người đều biết "khả năng" của các chị trong khỏan này rồi. em đi đường sợ nhất 3 điều (theo thứ tự) : trống choai, phụ nữ, người già...e bị bao nhiêu lần như 1, cứ thấy xe trước chạy chậm rì 1 cách bất thường (dưới 40), tin tin nhá đèn mọi cách cứ tà tà không cho vượt, máu nóng nổi lên vượt phải tính ép xe quay sang thấy 1 chị nàng vừa cầm vô lăng vừa nghe đt,
mà bị nhiều lần rồi mới đau chứ các bác, lầm bầm chửi cho mình nghe chứ sao bi giờ.
. Ý e nói ở đây không phải là phê phán chị e, mà là tính cách phụ nữ hình như nó thế, mang phong cách đó mà ra cao tốc thì...Riêng bác JJ có tính cách mạnh mẽ (em võ đoán) thì là ngoại lệ rồi, còn hơn khối nam giới chứ nhề

Hạng D
24/7/09
1.003
107
63
Hà nội
Đời ng cầm lái có 3 giai đoạn chính: 1- Mới biết lái, thiếu tự tin: Rất căng thẳng khi cầm vô-lăng ! Lái thường chậm, ngập ngừng thiếu quyết đoán, hay gây ra các hoàn cảnh dở khóc dở cười trên đường ! Tuy nhiên, ít khi để xảy ra các tai nạn nghiêm trọng, chủ yếu là các sự cố nhỏ và vừa 2- Đã thành thạo các kĩ năng, đã trải qua khá nhiều tình huống khác nhau và đã xử lý tốt do vậy đã tự tin, nhưng lại là quá tự tin vào "khả năng xử lí tình huống'' của mình ! Đây là giai đoạn nguy hiểm nhất ! 3- Đã trải qua những tình huống mà bản thân cảm nhận đc sự bất lực hoàn toàn của ng cầm lái trước thảm họa đang chuẩn bị xảy ra với mình. Thoát chết trong gang tấc do 1 sự may mắn mà khi nghĩ lại cũng ko dám tin ! Sau đó thì chuyển sang gđ "điềm đạm", hiểu được sự có hạn của khả năng con người ! Ko có nghĩa là từ đó anh ta sẽ miễn dịch với các tai nạn, nhưng xác xuất giảm đi đáng kể do chính sự cẩn trọng của mình ! Chúc các bác mau chóng chuyển qua giai đoạn 3 mà ko gặp sự cố đáng kể nào !

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113
Quan sát> Phán đoán> Xử lý : Trình tự này trở nên đơn giản hơn khi chạy xe trên đường cao tốc (Loại bỏ yếu tố kỹ thuật là xe yếu mà ra gió), nhưng với cas sau cùng là xử lý thì lại đòi hỏi knh nghiệm và bình tĩnh, khoản này thì phụ nữ khó đạt điểm cao.

Hạng B2
4/3/10
118
0
0
43
gentledog nói:
Thím cầm vô-lăng đc bao năm rồi ? Tui sợ thím đang ở giai đoạn thứ 2 của thâm niên lái xe, giai đoạn nguy hiểm nhất "Tự tin thái quá" ! Phần lớn các tai nạn nghiêm trọng của ng cầm lái xảy ra trong giai đoạn này ! Thím nên cẩn trọng nhé. Đường xá VN chưa phù hợp với tốc độ đó đâu, dù là đường cao tốc TL ! Tay đua F1 cự phách Niki Lauda khẳng định anh chỉ chạy nhanh trên đg đua, còn trên đường bộ thì anh đi rất cẩn thận, không đi quá nhanh bao giờ !

Thực ra em chẳng tự tin gì thái quá đâu, chỉ là một đôi lần được thử sức với tốc độ thôi ạ. Lần vừa rồi là lần đầu tiên với 1 cái xe mới, mọi người cứ khuyên đạp ga "sảng khoái" chút cho máy nó nhẹ nên em lỡ... Điều đó đâu nói lên rằng thường ngày mình đi ẩu và hay gây tai nạn đâu.

Em mới lái xe được khoảng 7 năm thôi bác ;)

Hạng F
5/8/09
5.919
79
68
HCM
Đúng là "chỉ có biển mới hiểu được cá mập"..chỉ có xe JJ mới hiểu được JJ thôi..haha
Mọi người nói vậy thôi...chứ JJ không cần thanh minh thanh nga gì đâu, làm chủ được mình là ok thôi mà!

Hạng B2
4/3/10
118
0
0
43
car_addicted nói:
Đúng là "chỉ có biển mới hiểu được cá mập"..chỉ có xe JJ mới hiểu được JJ thôi..haha
Mọi người nói vậy thôi...chứ JJ không cần thanh minh thanh nga gì đâu, làm chủ được mình là ok thôi mà!

Anh em góp ý cho vui forum í mà bác...

Chúc các bác ngày mới vui vẻ....

Hạng D
28/2/09
2.217
28
48
hocmon
gentledog nói:
Đời ng cầm lái có 3 giai đoạn chính: 1- Mới biết lái, thiếu tự tin: Rất căng thẳng khi cầm vô-lăng ! Lái thường chậm, ngập ngừng thiếu quyết đoán, hay gây ra các hoàn cảnh dở khóc dở cười trên đường ! Tuy nhiên, ít khi để xảy ra các tai nạn nghiêm trọng, chủ yếu là các sự cố nhỏ và vừa 2- Đã thành thạo các kĩ năng, đã trải qua khá nhiều tình huống khác nhau và đã xử lý tốt do vậy đã tự tin, nhưng lại là quá tự tin vào "khả năng xử lí tình huống'' của mình ! Đây là giai đoạn nguy hiểm nhất ! 3- Đã trải qua những tình huống mà bản thân cảm nhận đc sự bất lực hoàn toàn của ng cầm lái trước thảm họa đang chuẩn bị xảy ra với mình. Thoát chết trong gang tấc do 1 sự may mắn mà khi nghĩ lại cũng ko dám tin ! Sau đó thì chuyển sang gđ "điềm đạm", hiểu được sự có hạn của khả năng con người ! Ko có nghĩa là từ đó anh ta sẽ miễn dịch với các tai nạn, nhưng xác xuất giảm đi đáng kể do chính sự cẩn trọng của mình ! Chúc các bác mau chóng chuyển qua giai đoạn 3 mà ko gặp sự cố đáng kể nào !

E nghỉ bác này đã trải qua 3 giai đoạn của cái nghiệp lái xe

Chuẩn bị bước wa giai đoạn 4 chưa bác