Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
@DP:

Trang Subaru Techinfo đó thì access free được hướng dẫn lắp ráp các accessories chính hãng của Subaru, nên đôi khi mình sử dụng chùa để ... tháo ráp đồ được. FSM thì phải có account, tuy nhiên em có trang này có Factory Service manual cho tất cả đời xe Subaru và thêm các tài liệu kỹ thuật của hệ Symmetrical AWD nữa, tiếng Anh hết nha. Nhưng có một cái buồn là FSM toàn cho xe USDM, còn xe nhập Việt nam hầu hết là EDM nên một số cái hông giống. Có mỗi Tribeca là USDM thì phải.

http://jdmfsm.info/Auto/Japan/Subaru/

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@Richievn, mình có biết trang này, một dạng như share tài liệu free được download từ trang STIS, các member mua account 3 ngày (giá 35 bucks) rồi dùng phẩm mềm chuyên dụng download nguyên cái offline database của STIS về để chia sẽ offline cho các member khác download (1 dạng jailbreak :D)
Tiếc là hiện giờ tài liệu các dòng Subaru mới (Forester 2014) chưa có được cập nhật trong trang database offline này để mình download, chắc đợi thêm 1 thời gian nữa :D, chỉ mỗi Legacy 2014 là có cập nhật (chắc nhiều members chạy Legacy)
Nếu SOV có account xịn vào trang STIS thì vẫn là thích nhất, còn em yêu khoa học hay khéo tay hay làm (DIY) thì có các trang như richievn chia sẽ là tốt lắm rồi :)

Richievn nói:
@DP:

Trang Subaru Techinfo đó thì access free được hướng dẫn lắp ráp các accessories chính hãng của Subaru, nên đôi khi mình sử dụng chùa để ... tháo ráp đồ được. FSM thì phải có account, tuy nhiên em có trang này có Factory Service manual cho tất cả đời xe Subaru và thêm các tài liệu kỹ thuật của hệ Symmetrical AWD nữa, tiếng Anh hết nha. Nhưng có một cái buồn là FSM toàn cho xe USDM, còn xe nhập Việt nam hầu hết là EDM nên một số cái hông giống. Có mỗi Tribeca là USDM thì phải.

http://jdmfsm.info/Auto/Japan/Subaru/

Last edited by a moderator:
Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
MIV (Motor Image Vietnam) thì họ có một cái software của dealership có thể access hết mấy cái tài liệu này, cho đúng dòng xe EDM đang ở VN, chứ k cần phải vào web bác ah. Em thấy tận mắt dzồi hehe.

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
thế thì tốt rồi bác Richie nhỉ, chỉ cần anh em kỹ thuật chịu khó trao dồi English đọc quy trình và làm theo là yên tâm điểm 10 chất lượng, em thấy STIS có cả Video clips để training cho Techs nữa

Richievn nói:
MIV (Motor Image Vietnam) thì họ có một cái software của dealership có thể access hết mấy cái tài liệu này, cho đúng dòng xe EDM đang ở VN, chứ k cần phải vào web bác ah. Em thấy tận mắt dzồi hehe.

Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
Cho em hỏi có bác nào xin được cái Factory Service Manual của Subaru Legacy GT EDM đang bán ở VN được không? Em search trên mạng toàn ra USDM, không giống lắm. Bác nào có cho em xin qua mail cũng được, em đội ơn và hậu tạ!

Chi Hội Trưởng SubaruFC
15/6/06
2.729
1.581
113
Em thì bó tay ạ, đành chờ bác Rồng vào!

Hạng D
24/10/03
1.701
355
83
HCMC
Xe Legacy USDM khác nhiều loại EDM bên mình hả bác Richie? Miễn là cùng loại động cơ và hộp số, đời xe là tương đối gần giống nhau? Em cũng phải mua service manual xe Forester của USDM xem tham khảo thay cho EDM ạ (tìm chưa ra) :).

Hạng D
9/5/09
3.408
16.067
113
Tại sao phải mua bác Rồng? Lên trang JDMFSM của em trên kia không thiếu món nào luôn mà.

Em cần EDM chủ yếu để coi mạch điện ah, vì hệ thống electrical của EDM/JDM nó phưc tạp hơn USDM nhiều (tụi Mẽo toàn chửi thề về option và điện đóm subie là vì vậy). Còn máy móc thì ở Mẽo bản Legacy GT không xài 5EAT mà xài 6MT nên cũng một số thứ khác ah.

Cái này trong nhà máy chắc chắn có, nên nhờ anh em sales hay kỹ thuật nào cóp giùm em một bản PDF thôi. In ra em sợ tốn giấy nhà máy nên em xin cái file về tự in nghiên cứu ah. Chứ giờ xe nào cũng điện đóm tùm lum, không có mấy cái wiring diagram làm dễ tèo lắm.

P.S: hàng mua bên Japanparts của em ship rồi. Hy vọng 1-2 tuần nữa tới gắn vào là ngon lành