Hạng C
10/9/08
770
399
63
Báo cáo các bác,

Hôm qua rỗi rãi, em lại tiếp tục phá xe. Nội dung lần này là xịt gầm chống gỉ và dán chống ồn 4 cánh cửa + hốc cửa tại của hàng của bác Vietvoiz bên Zalâm. Sau đây là phóng sự ạ:

Đầu tiên cho xe lên cầu….xi măng.

Sau đó, tháo các ốp nhựa ở gầm các hốc bánh xe

Rửa gầm xe sạch sẽ bằng máy phun khá mạnh để tẩy sạch bùn đất. Giá như dùng bàn chải kỳ cọ thì chuẩn hơn, nhưng không sao.

Gầm xe đã sạch sẽ như xe bày ở các showroom

Hốc bánh xe cũng thế

Trong lúc chờ ráo nước, thợ chuẩn bị máy phun sơn và vật liệu

Dán giấy báo ống khói và các vị trí không sơn[/IMG]

Đây là dung dịch phun ạ. Tên nó là RUSTGUARD của hãng SHELL. Đây là dung dịch gốc bitum, thấy bẩu chuyên để xịt chống gỉ gầm xe.

Đổ dung dịch vào máy nén.

(Còn tiếp)

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Sau đó là sơn xịt lớp thứ nhất vào các vị trí gầm xe. Cậu thợ làm khá cẩn thận.

Gầm xe sơn xong. Trong lúc chờ se mặt để chuẩn bị sơn lần thứ hai, chuẩn bị sơn các hốc bánh xe.

Dán báo che các lốp và la răng lại

Sau đó, sơn được xịt vào các hốc bánh xe

Sau đó, sơn lại gầm và hốc bánh xe lần nữa là xong ạ.

Thời gian mất khoảng hơn nửa ngày.

Bữa trưa của em đây ạ. Giá như có bác nào ngồi cùng em thì hay biết mấy

(Còn tiếp)

Hạng C
10/9/08
770
399
63
Sau đó là tới công đoạn dán chống ồn 4 cánh cửa và hai hông xe.

Đầu tiên là dỡ các tấm ốp ở cửa. Vẫn chú thợ kia làm. Công nhận là đa năng.

Các bác có thể thấy trong của chỉ có tôn không, gõ từ ngoài vào nghe ộp ộp.

Tấm dán phải cắt thành các tấm nhỏ thì mới dán được. Không hiểu loại này là loại gì mà em ngửi đi ngửi lại mà không thấy có mùi cao su. Đây là điểm em ưng ý nhất.

Còn hông xe lúc tháo tấm ốp ra thì có 2 lớp tôn. Như vậy, nó cũng khá cứng, nhưng em vẫn bảo thợ thò tay vào lỗ để dán cho xong.

Như vậy, em đã hòan thành nhiệm vụ đặt ra.

Cảm nhận về độ ồn thì em thấy giảm đi khỏang 40%, khi xe chạy thấy tĩnh hơn khá nhiều, những lúc đi hơi đói số thì nghe không ù nhiều như trước, tuy vẫn có rung. Đóng cửa nghe rất sướng, phập 1 cái, như xe nhập. Nói chung là ổn ạ.

Nhân tiện đây, em cũng cám ơn bác Vietvoiz đã nhiệt tình chỉ giáo nhiều vấn đề kỹ thuật khác.

Em xin hết ạ. Mời các bác ném đá em phát.

Hạng B1
9/4/07
50
3
8
[size=4 font="times new roman"]Phí tổn (trừ bữa cơm của bác) là bao nhiêu vậy [/size]

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Sau nhiều cải tiến, em thấy việc làm này của bác là rất đúng đắn, thiết thực và bổ ích nhất.
Em chấm điểm 10 chất lượng !!!
Không biết bác Khoa còn cải tiến nào nữa ko đây...em vỡn chờ xem...

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
cái sơn chống gỉ của Bác có phải là loại rain cốt gì đó của hãng shell hay dùng để chống thấm cho nhà. E đọc trên thùng thấy có ghi chống gỉ cho tàu, xe.... Loại này e thấy khi sơn xong nó mềm mềm nghĩ tác dụng chống ồn tốt vì nó làm cho mặt tôn ở các hốc bánh xe .. sẽ hấp thụ âm thanh làm cho nó bớt ồn . Tuy nhiên e kg biết khi Bác sơn xong có khô hẳn không hay nó vẫn cứ mềm mềm và e nghĩ 1 nhược điểm là nếu xịt dầu hay xăng vào là nó lại chảy ra.

Hạng D
11/8/09
2.853
177
63
the kid nói:
cái sơn chống gỉ của Bác có phải là loại rain cốt gì đó của hãng shell hay dùng để chống thấm cho nhà. E đọc trên thùng thấy có ghi chống gỉ cho tàu, xe.... Loại này e thấy khi sơn xong nó mềm mềm nghĩ tác dụng chống ồn tốt vì nó làm cho mặt tôn ở các hốc bánh xe .. sẽ hấp thụ âm thanh làm cho nó bớt ồn . Tuy nhiên e kg biết khi Bác sơn xong có khô hẳn không hay nó vẫn cứ mềm mềm và e nghĩ 1 nhược điểm là nếu xịt dầu hay xăng vào là nó lại chảy ra.

Đợi nó khô cứng chắc là không sao

Hạng D
21/12/08
2.695
45.162
113
51LD1758 nói:
the kid nói:

Đợi nó khô cứng chắc là không sao

nó khô rồi nhưng vẫn còn mềm mềm, nhưng nếu có miếng nhựa bảo vệ chắc kg đến nỗi.

Hạng C
10/9/08
770
399
63
the kid nói:

Em mới xịt được 2 ngày thì nó vẫn mềm, tuy ấn ngón tay vào thì ko còn dính vào ngón tay nữa. Chắc phải một vài hôm nữa nó mới chết hẳn, tuy không cứng hoàn toàn à vẫn hơi mềm.

Có lẽ ít có trường hợp nào mà xe bị xăng hoặc dầu xịt vô bác ạ.