Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Các bác cho hỏi thăm tý: Thằng con tui có "sáng kiến" lấy cái adapter bự của máy tính laptop DELL 17inch cắm vào dùng cho cái laptop DELL 14 inch của nó... Kết quả là bây giờ cục pin máy Dell nhỏ không giữ điện nữa, cao lắm là chỉ được 15 phút nếu cắm sạc bằng cái adapter bự này:
Pin hư tại dùng cục sạc bự quá?

Pin báo đầy nhưng cầm không được bao lâu

Nếu dùng lại cái adapter nhỏ này của nó thì sạc không vô

Mà chỉ thấy nó hiển thị là on AC

Nếu lấy cục adapter nhỏ cắm thử váo máy lớn thì nó không sạc và báo thế này:

Vậy thì:
- Cục sạc (adapter) nhỏ có phải đã bị hư? Hay bo mạch của cục pin bị hư?
- Nếu cứ tiếp tục dùng cục sạc lớn (6,7A) cho máy nhỏ (3,4A) thì có ảnh hưởng gì khác không ngoài chuyện hư cục pin?
Xin cảm ơn các bác !

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
skyframe nói:
Cái này dân trong nghề là bị overload điện rùi => Hậu quả là pin đã bị chai sạn cực kì nhanh luôn
Cảm ơn bác skyframe nhé! Hiện tại không sạc được bằng cái adapter nhỏ nữa, sạc bằng cái lớn thì đầy 100% pin nhưng cục pin này cũng không giữ điện lâu được. Mà sao thằng nhỏ bảo nếu dùng cái adapter lớn máy chạy nhanh hơn so với dùng cái nhỏ?

Hạng B2
14/3/12
230
12
18
44
www.saodoco.com
saodoco.com
Hcivic nói:
skyframe nói:
Cái này dân trong nghề là bị overload điện rùi => Hậu quả là pin đã bị chai sạn cực kì nhanh luôn
Cảm ơn bác skyframe nhé! Hiện tại không sạc được bằng cái adapter nhỏ nữa, sạc bằng cái lớn thì đầy 100% pin nhưng cục pin này cũng không giữ điện lâu được. Mà sao thằng nhỏ bảo nếu dùng cái adapter lớn máy chạy nhanh hơn so với dùng cái nhỏ?
Đúng vậy, bác dùng adapter của máy 17inch để sạc cho máy 14inch thì vẫn được, nhưng dòng cao hơn của adapter 17inch sẽ làm cho mỗi lần sạc sẽ nhanh hơn, và vì thế tuổi thọ của pin cũng sẽ giảm hơn. Vì thế, bác nên dùng đúng adapter để tuổi thọ pin được cao nhất.

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
Cảm ơn bác ! Hôm nay thằng cu con lại khoe là nó sạc được rồi (dù là bây giờ viên pin đó cầm được không bao lâu so với hồi mới thay cell). Nó bảo do lỏng gì đó trong lỗ jack cắm sạc trên thân máy laptop. Xoay xoay 1 tý thì sạc được, không báo on AC như trước nữa... Như vậy là cái adapter chưa hỏng.:)

Hạng C
6/10/11
889
13
38
Cái socket đó bị lỏng rồi. Khi nào hư hẳn bác ra em phục hồi cho :).

May mà máy Dell khá bên, chứ lúc trước bác cắm Adapter lớn như vậy rất hại Mainboard của máy nữa đó bác, vì Ampe lớn hơn và Volt lớn hơn. Sẽ gây hỏng tụ, Fet, IC nguồn

Thép đã tôi
2/6/11
7.959
18.371
113
Sài Gòn - HCM
Hcivic nói:
Mà sao thằng nhỏ bảo nếu dùng cái adapter lớn máy chạy nhanh hơn so với dùng cái nhỏ?
Cụ lấy 2 sợi dây cắm vào ổ điện 220V, nó chạy nhanh cỡ Core i5 ấy. Hê hê:D:D:D:D:D:D